• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Cần giúp cách bắt chó !!!

Kathyxinh

Chuyện là vậy, gần nhà mình có bãi đất trống và có 2 con chó hoang đến ở. Mẹ nó vừa bị bắt ăn thịt nên tội nghiệp tụi nó lắm. 2 đứa khoảng 4 tháng tuổi thôi. Giờ mình muốn bắt về quê nuôi, nhưng không biết cách nào bắt được, nếu để tụi nó lang thang như vậy, trước sau cũng như mẹ tụi nó :(( . Mong các bạn giúp mình cách bắt tụi nó. Thanks

toysdog

Member
Hic kho than tui noi , ru bang thuc an xem , vuot ve 1 hoi xog be luon la cho to thi luc luon xich vao co xog dat di la ok chu de chung no vua lo so bi thit vua doi khat toi lam :(

kimvinh

Member
4 tháng mà to hay nhỏ vậy bạn?...........................................................................................................................................................................

bạn cho đồ ăn cho nó, giành thời gian ra với chúng nó, ngồi xa xa chỗ để đồ ăn thôi xong cứ mỗi ngày thì tiến lại gần hơn 1 chút ( hằng ngày nhé ),chắc chỉ 1 tuần nó sẽ tự nguyện theo bạn . Bạn cố gắng đảm bảo khi chúng nó ăn đồ ăn bạn đem tới thì không làm phiền chúng , không để chúng giật mình vậy mới tạo được lòng tin ở chúng đối với bạn !
Thân chào !

liyuxin

Member
He he, ko biết mọi người thế nào nhưng theo mình thì việc đó rất dễ, với mọi con chó, chỉ cần mình biểu thị rõ thành ý và sự yêu thương thì nó sẽ chấp nhận mình vô điều kiện! Chó 4 tháng tuổi vẫn là chó con, bạn thật sự yêu chó thì chắc chỉ cần 10', dụ dỗ, làm quen, nó sẽ theo bạn ngay! Bạn tôi đã có kinh nghiệm biến chó hoang thành chó nhà, mà là chó già rụng răng hẳn hoi nhé, hơn 30kg, có xoáy, chắc là xoáy thái, mặt mũi cực kỳ ghê gớm, chỉ 20' đã làm quen được và ôm nó về nhà. Đó là con chó đi hoang lâu ngày rồi thì phải, dân bắt chó khu đó rình mãi mà ko làm gì được nó thì bạn phải hình dung ra độ ghê gớm của con chó đó rồi...
Tóm lại, bạn nên tiếp cận bằng cách gọi nó, ngồi xuống, chìa ngửa tay ra, cho chúng tự tiếp xúc với mình trước chứ đừng chủ động lại gần vội, sau khi đã hít hửi quen mùi bạn rồi thì lật tay xoa đầu và cho chúng ăn cái gì đó, đến lúc đó thì bạn đã có thể dắt chó về nhà được rồi!! Có những con chó bản tính ko thích gần người thì nên cẩn thận hơn, nhưng chó 4 tháng thì còn non nên chắc ko đến mức đó, nếu nó vẫn ko bỏ chạy là có thể bắt được, còn nếu nó quay đi thì bạn nên từ từ và kiên trì hơn!
Chúc bạn thành công!

giaplinh

Member
các bác nói cứ ngon ơ vậy chứ.bắt được chú chó hoang đâu có đơn giản như vậy.em thì chẳng biết cách bắt nhưng cách mọi người nêu ra có vẻ hơi thiếu thức tế.bạn cố găng bắt chúng về nuôi cho đỡ tội nhé.thân!

Gửi bạn ảnh chú chó hoang 30kg cho nó đủ "thực tế" nhé... Chúc Kathy thành công...

Kathyxinh

Cám ơn mọi người đã giúp mình nhưng cách đó không hiệu quả. Nó 4 tháng tuổi nhưng cũng khá cao rồi. Gần nhà mình, công nhân xây nhà nhiều lắm, hai tụi nó đã 2 lần bị bẫy nhưng cũng may là không được nên bây giờ tụi nó nhát lắm. Mình đã cho tụi nó ăn gần cả tháng nay, gặp mình thì nó vẫy đuôi mừng lắm, nhưng lại gần thì nó thụt ra sau nên không thể tiếp cận được chúng. Mình vừa mua thuốc ngủ em bé, định nhét vô xúc xích cho tụi nó ăn, sau đó mới bắt nhưng không biết có hiệu quả không mọi người.

tuanphuthai

Active Member
Bạn kiếm ít thuốc ngủ của người trộn vào thức ăn (nhưng ít thôi nhé kẻo ngộ độc) cho nó ăn. Rồi canh chừng nó chắc chỉ độ 10-20 phút là nó ngủ thôi (có thể mắt vẫn mở nhưng phản xạ giảm, nằm ko chạy được... có thể bắt dễ dàng).

vanglai213

Active Member
ý các bạn chú ý ,bắt chó hoang nhiều khi rất nguy hiểm đấy
Chúng đã sống lâu với thế giới hoang dã,thần kinh chúng lúc nào cũng cảnh giác và thận trọng , nhất là những căn bệnh chúng mang lại cho người, bệnh dại,bênh lây các vius vi khuẩn có hại đến cơ thể, trước khi bắt chó hãy đeo găng tay,cần thiết thì làm gậy bắt chó chứ đừng sờ tay vào nó coi chừng nó đớp là nhiều chuyện lắm...về nhà tắm sạch chó tẩy trùng bằng xà phòng,theo dõi chó đủ 1 đến 2 tuần xem có biểu hiện gì lạ không?tiêm phòng tẩy run sán không lây sang chó nhà và 1 số động vật khác khi chúng ăn phải? tiếp xuc thận trọng....mình chỉ có vài lời khuyên vậy
Còn bắt chó bạn hãy đứng gần nó 1 đoạn cho quen không kể thời gian khi nào tiếp xúc được với chúng là hay nhất nhử bằng mồi như mấy bạn nói trên ấy là hợp lí nhất không lên làm biện pháp mạnh...chó sẽ có cảm giác an tâm là nó có thể cho bạn vuốt ve đấy...nhưng hãy cận thận nhé

Cám ơn mọi người đã giúp mình nhưng cách đó không hiệu quả. Nó 4 tháng tuổi nhưng cũng khá cao rồi. Gần nhà mình, công nhân xây nhà nhiều lắm, hai tụi nó đã 2 lần bị bẫy nhưng cũng may là không được nên bây giờ tụi nó nhát lắm. Mình đã cho tụi nó ăn gần cả tháng nay, gặp mình thì nó vẫy đuôi mừng lắm, nhưng lại gần thì nó thụt ra sau nên không thể tiếp cận được chúng. Mình vừa mua thuốc ngủ em bé, định nhét vô xúc xích cho tụi nó ăn, sau đó mới bắt nhưng không biết có hiệu quả không mọi người.
bạn kiên nhẫn thêm đi ! Làm vậy bạn có dám đảm bảo bắt về rồi chúng nó quý bạn không ???

mars_venus

Bạn đã bắt được cún chưa vậy. Chó nhỏ thì bạn pha thử thuốc ngủ vào sữa cho no uống xem. Bạn tim cách bắt chúng càng sơm càng tồt nhe, xung quanh nhiều thợ xây vậy dễ bị bắt lăm, Sao mình ghét bọn thợ xây thê, cứ nàh nào xây nhà y như rằng khu đó có chó mèo bị mất trộm:wall:

giaplinh

Member
hic,bạn nói vậy có phần oan cho một số người tốt rồi bạn ơi.đâu phải thợ xây nào cũng đi bắt trộm chó của chúng ta đâu.đa số họ là người lao chân chính mà bạn.:nailbitting:

Kathyxinh

Mình ở HCM. Ngày thường mình bận đi làm, chắc CN này mới bắt được. Cám ơn các bạn nhiều lắm, mình sẽ cẩn thận hơn khi bắt chó. :p

tiengiang

Member
Pha thuốc ngủ vào sữa rồi dụ tuị nó uống đi bạn ơi; mình nghĩ ở dạng lỏng thì thuốc sẽ có tác dụng nhanh hơn là trộn thuốc vào thức ăn đó. Bạn tranh thủ "hành động" và update thông tin cho mọi người biết với nha chứ để lâu quá e là thành cầy tơ hết đó.
PS: có gì bạn rủ mình đi cùng cho an toàn hơn.:D

JakeSatan

Đem đồ ăn cho bọn nó ăn, từ từ vài hôm là có thể vuốt ve nó được rồi...

huylh

Member
bắt được chó chưa vậy bạn?
nếu thành công rồi thì post hình chúng nó cho mình xem với nhé.
ít người quý động vật như bạn lắm.

mecuasu

Uh,không biết bạn chủ đã bắt đc chúng chưa nhỉ?Hi vọng là đã bắt đc rồi,nếu bắt đc rồi thì Post hình lên cho mọi người xem hình em cún đó đi nhé.Thanks nhiều nha,mình cũng yêu chó lắm,nhưng vì nó cứ ị,tè lung tung nên bố mẹ mình chả cho nuôi.Ngày xưa nhà mình có mấy lần nuôi cún đấy,có con khôn cực luôn nhé nhưng toàn bị đánh bả rồi bị bắt trộm thôi.Hic hic.........