• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Căn cứ bang13

bang13

Member
:wall:Mình mới nuôi được vài tháng à,ae xem em nào được thì cho ý kiến để mình loại bớt những em nào không đạt yêu cầu nha.

Đây là chuồng nuôi tập thể.

Em trống này mới 8 lông mà ấp đợt trứng thứ 2 rồi,vì đợt đầu bị hư

Cận cảnh nè

Đây là em kỳ lân mái của nó nè.

Gần tí nha

Còn đây là cặp xám nè

Em trống là xám cánh trắng 1 bên nè

Đây là em mái của nó nè

Xám fo 2 vạch trống nè,em mái xám 2 vạch của nó bị thương nên không tiện up lên

Em trống xitim này mới 8 lông và đang thiếu mái nè

Còn đây là em xitim con chuẩn bị bay lấy về từ căn cứ nuôi đẻ của thằng bạn

Cảnh mấy em nó tập thể lực

Đây là cặp gà tre 4 tháng nuôi chung với mấy em BC nè,anh em nào thấy thích thì có thể lấy BC đổi luôn.

Em mới nuôi nên nếu BC không đạt thì ae cứ cho ý kiến để em hoàn thiện lại đàn BC và chồng trại luôn nha.LH:0906504738
Thân..!!!!!!!:wall::beer

trantantai

Active Member
:shame on you:Giống căn cứ chim giống quá ta, theo mình nghĩ thì những em nào mà cặp đẻ thì đi xa không tốt lắm. Mình không hiểu bạn tập thể lực cho nó làm gì vì chim đẻ thì thỉnh thoảng cho đánh vòng là vui rồi, chỉ có chiến binh mới cần tập nhiều thôi bạn. Theo mình nghĩ bạn cứ cho mấy con này ra con hết rồi lấy con thả còn những con đã đẻ rồi thì hơi kẹt à nha. Mình thì mình không nuôi trống chỉ nuôi toàn là mái và không cho cặp một khi còn cho nó đi như vậy không vướng bận con cái

... Mình thì mình không nuôi trống chỉ nuôi toàn là mái...
Nói như vậy hình như không chính xác rồi Tài ơi, đúng ra phải nói là 'mình trước cũng nuôi trống mái đầy đủ, nhưng vừa nuôi vừa thã vừa thử nghiệm riết rồi mất sạch mấy con trống, giờ chỉ còn toàn là mái' có lẽ chuẩn hơn :D:D:D

bang13

Member
Bây giờ em cũng biết sao nữa,vì chim đến tuổi trưởng thành thì nó phải sinh sản chứ sao anh?lúc đầu em nuôi mái không à.Nhung khi chim mái lớn mà không có trống thì nó bỏ đi kiếm trống với lại nó bị mấy em trống nuôi nhốt ở nhà kế bên gù rồi nó bay xuống hoài à.Thấy vậy nên em mua thêm 5 con trống nữa,bây giờ khi trống lớn lên thì nó lại đi kiếm mái.Mà em thấy nuối thả mà có đủ cặp thì tốt nhất rồi mà,vì khi manh đi dợt thì em lấy mấy em mái đi dợt thôi mà.Đó cũng là 1 lợi thế khi thả chim mà vì khi nó đang ấp mà mình đem thả thì em nghĩ nó sẽ về lẹ hơn và khi về đến nhà thì nó sẽ chuôi vào chuồng liền.Đôi lúc thả về nó đứng ở ngoài mà không vào chuồng liền đâu.Nếu nó đang ấp thì sẽ là 1 lợi thế mà anh.Hihi..Ủa mà còn vấn đề đàn chim của em có em nào cần loại bỏ bớt không anh?

nhocsport

Member
chào bạn bang13,theo mình thì bây giờ chưa cần thiết để loại bỏ đâu bạn,vì chiến binh của bạn chưa được đông lắm.bạn hãy tuyển thêm vài chiến binh nữa cho đông đảo rồi hẳn loại bỏ bớt cũng không có muộn.góp chúc ý kiến.chúc bạn thành công.

trantantai

Active Member
=))Đúng là mình đã thả mất hết trống như anh Flayer_Newbie nói:)) nên mình rút kinh nghiệm bản thân:day dreaming:, thả trống mái đều hết nhưng trống mất hết chỉ còn mái:wall:. Mới nuôi chơi thì sao cũng được bạn à còn nếu nuôi lâu dài thì chim đẻ khó mà bì kịp chim tơ lắm. Như anh Big có mấy em đã từng chinh phục mốc Bình Định khi còn tơ nhưng bây giờ đẻ rồi thì không còn con nào đi xa hơn:dancing:. Nói như thế nghĩa là bạn thả khoảng cách gần chim về trong ngày thì có ấp cũng không ảnh hưởng trứng lẫn sức lực nhưng thả chặng xa thì hư trứng hết và nguy cơ mất cao:doh:. Nhưng cũng tuỳ theo mỗi ý nghĩ của từng người, mình chỉ góp chút ý mọn thôi, Bạn chờ anh Big cho bạn lời khuyên bổ ích nha.:silly:
Trước mắt bạn gắng tập luyện để thỉnh thoảng offline với anh em nha.:beer
P/s: Hai con gà thì mình không có nhận xét gì ngoài câu này: " Tết này mà có cặp này làm món gà Tân Châu hấp lu thì tuyệt ha" ha ha=))

bang13

Member
Thanks ae đã góp ý và xem bài nha.Vậy chắc hôm nào em phải qua căn cứ A Lũ tuyển thêm vài em nữa cho bầy chim đông vui.Và em cũng mong sẽ có dịp cùng ae trong diễn đàn offline để có thể trao đổi thêm kinh nghiệm.Thân chào..!!