• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Cùng Huyền Lizzie "bật mí bí kíp" chăm sóc lông cún

vits2be

Member
Với video và ảnh hướng dẫn cực đơn giản, hãy giúp cún cưng của mình trở nên đáng yêu hơn với bộ lông mềm mại bạn nhé!

Lớp lông bên ngoài của cún cưng không chỉ có tác dụng giữ nhiệt cho cơ thể; bảo vệ khỏi những chấn thương như rách da hay cháy nắng mà còn giúp cún trông thật bảnh bao, xinh xắn. Việc làm sạch và chải lông cho cún hàng ngày giúp hệ thống máu tuần hoàn tốt, loại bỏ lông rụng, tạo cơ hội cho lông mới phát triển, giúp cún bớt nóng nảy và sạch sẽ hơn... Điều này cũng gián tiếp giữ gìn sức khoẻ cho người nuôi.

Đối với từng loại lông cún, chúng ta lại cần có cách chăm sóc đặc biệt riêng, bởi lông cún được chia làm rất nhiều loại: có loài lông mượt, dày nhiều lớp như Ngao Tạng, Collie; có loại lông xoăn, xù mềm như Fox Terrier; lại có loại lông ngắn, một lớp như Chihuahua, Dachshund...

Đầu tiên, hãy cùng Huyền Lizze "bật mí bí kíp" qua video dưới đây bạn nhé!

[YOUTUBE]http://www.youtube.com/watch?v=fkf6vQgFWqw[/YOUTUBE]

Bạn cũng có thể xem "phiên bản tĩnh" bằng hình ảnh và chuẩn bị “đồ nghề”, bắt tay vào chăm sóc lông cún yêu theo các bước sau:

Những dụng cụ cần thiết
- Lược bản to
- Lược hai mặt (thưa và mau)
- Khăn lau
- Phấn rôm khô
- Kéo

Dành cho các bé cún lông dài:

Bước 1: Dùng lược thưa chải dọc toàn thân cún để gỡ rối cho bộ lông

Với những đám lông rối “bất trị”, chúng mình dùng kéo cắt đi. Nhớ làm cẩn thận, nhẹ nhàng, tránh gây xước da cho cún các bạn nhé!

Bước 2: Dùng lược bản to chải từng lớp một từ trong ra ngoài

Cách chải này sẽ giúp tạo độ phồng cho lông cún.

Bước 3: Lấy lược mau chải phần sau chân, mặt và hai bên tai

Các bạn nhớ chú ý đến những nếp nhăn ở trong tai, xung quanh vành tai, cổ và dưới cẳng chân - bởi đó là những vùng cún rất dễ bị viêm lông hay chấy rận. Chúng mình phải kiểm tra thật kỹ vào nhé!

Bước 4: Dùng khăn ướt lau tai và những vết bẩn trên thân cún

Với những vết bẩn do bùn đất, nếu không có điều kiện tắm ướt, chúng ta lấy khăn lau sạch, đợi 5 phút cho lông khô rồi dùng lược chải lại một lượt. Những vết đất bẩn khô sẽ theo lược bay đi, làm lông cún sạch hơn.

Bật mí thêm là nếu bạn muốn cún cưng có bộ lông luôn dài mượt, hãy thưởng cho "em ý" ăn thêm pho mát hay 2 quả trứng mỗi tuần nhé!

Dành cho các bé cún lông ngắn:

Bước 1: Dùng lược bản to chải rút hết lớp lông rụng của cún

Thường một năm, cún sẽ có hai mùa thay lông. Vậy nên khi thấy cún rụng lông nhiều, các bạn cũng đừng nên quá lo lắng nha!

Cún lông ngắn cũng cần được chăm sóc từ 2 đến 3 lần một tuần để rút hết lớp lông rụng.

Bước 2: Dùng phấn bột tắm khô cho cún (hoặc phấn rôm trẻ em) rắc và xoa đều khắp thân

Bước 3: Đợi 5 phút rồi lấy lược chải dọc thân cún

Cún yêu sẽ cực kì thơm tho sạch sẽ đấy!

Hoàn thành rồi này!

Muốn có một em cún khỏe mạnh, đáng yêu, các bạn nhớ phải thường xuyên chăm sóc bộ lông cho "em ý" nhé!

Nguồn; http://peticon.kenh14.vn/201109062254204162/cung-huyen-lizzie-bat-mi-bi-kip-cham-soc-long-cun.html