• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Công Dụng Của Các Loại đai Cổ Và Dây Dẫn

lehuybao

Member
CÔNG DỤNG CỦA CÁC LOẠI ĐAI CỔ VÀ DÂY CƯƠNG DẪN

Nếu bạn đã từng nuôi một chú chó thì ắt hẳn bạn sẽ biết đến các loại đai cổ và dây dẫn. Hiện nay trên thị trường có bán rất nhiều loại nhưng nhìn chung các loại này đều có khuyết điểm đó là: dây dẫn quá thô cứng khiến bàn tay người sử dụng thường bị đau khi cố gắng giữ hoặc giật kéo dây cương, kìm hãm chú chó của mình đang hùng hục lao về mọi phiá khi bạn dẫn nó đi dạo. Đồng thời độ dài của đoạn dây cương và vòng cổ bằng INOX thường gây ra sự vướng víu cho đôi tay hoặc gây trầy xước phần cổ của chú chó, cài và tháo móc kết nối giữa ĐAI CỔ VÀ DÂY DẪN thường gặp nhiều khó khăn vì chú chó cứ lồng lộn chạy nhảy không yên. Với chút ít kinh nghiệm của mình Bảo đã tìm hiểu và tự tay làm nên các loại ĐAI CỔ & DÂY CƯƠNG không còn gây trầy xước phần cổ, không còn vướng víu về độ dài, không còn gây đau đôi tay, đồng thời tháo hoặc cài móc rất dễ dàng tiện lợi theo từng mục đích cụ thể như sau:
1) ĐAI CỔ VÀ DÂY CƯƠNG ĐỂ DẮT CHÓ ĐI DẠO:
Vì mục đích là dắt đi dạo nên loại Đai Cổ và dây dẫn này trông đẹp mắt và có bề bảng nhỏ dành cho các giống chó BERGER ( GSD ), LABRADOR, GOLDEN, ALASKA… Các giống chó lông dài với Đai Cổ nhỏ sẽ không làm mất vẻ đẹp bộ lông nơi cổ con chó.
Loại Đai Cổ thứ hai có bề bảng to và dày, chắc chắn hơn và trông rất ngầu chuyên dùng cho các giống chó PITPULL, BULLY, ROTTWEILER, GREAT DANE, DOBERMANN, BOXER…
Đồng thời Dây Cương ngắn, nhỏ gọn, bền chắc và khá mềm mại sẽ không làm đau bàn tay người sử dụng.

Khi dẫn chó đi dạo bạn chỉ việc đeo Đai Cổ cho chú chó, sau đó móc đoạn dây dẫn ngắn vào sẽ khiến bạn rất thoải mái vì chỉ cần dùng một tay để cầm đoạn dây dẫn ngắn, không còn cảnh tay trái cầm đầu dây cương, tay phải cầm đoạn dây dài lê thê còn lại. Khi nào cần dừng lại để uống nước hoặc nghỉ ngơi bạn chỉ việc thay Dây Cương dài để buột cố định chú chó vào một nơi nào đó. Hoặc bạn có thể vừa uống nước vừa cầm nhẹ đoạn dây cương ngắn với chú chó ở bên cạnh.
HÌNH ẢNH BỘ DÂY CƯƠNG DẮT CHÓ ĐI DẠO:
ĐAI CỔ BẢNG NHỎ DÀNH CHO GSD, LABRADOR, GOL

DÂY CƯƠNG NGẮN DẪN ĐI DẠO:

DÂY CƯƠNG DÀI DẪN ĐI DẠO:

lehuybao

Member
ĐAI CỔ VÀ DÂY CƯƠNG ĐỂ DẪN CHÓ ĐI THI DOGSHOW
Trong các cuộc thi DOGSHOW bộ Đai Cổ & Dây Cương cũng góp một phần quan trọng trong việc đánh giá con chó. Để con chó có thể toát lên được nét đẹp thì ngoài yếu tố con giống tốt…, thì nó cũng cần đến một bộ dây với kích cỡ nhỏ để không làm mất sự cân đối giữa hình thể con chó và bộ dây. Ngoài ra đó cũng là sự thể hiện lòng yêu thương của người chủ với chú chó. Nếu bộ dây dẫn quá to, không cân xứng với con chó sẽ gây sự phản cảm rằng bạn đối xử quá thô bạo và con chó không được nâng niu, trân trọng.
Do đó bộ dây cương dùng trong thi DOGSHOW này được làm với kích cỡ rất nhỏ nhưng vẫn đủ khả năng chịu lực rất chắc chắn. Nó chỉ khác ở chỗ là Dây Cương dài và nhỏ chỉ bằng phân nửa hai loại dây cương còn lại mà thôi.
HÌNH ẢNH BỘ DÂY CƯƠNG DÙNG THI DOGSHOW:
ĐAI CỔ BỀ BẢNG NHỎ VÀ DÂY DẪN BẢNG NHỎ THI DOGSHOW:

lehuybao

Member
ĐAI CỔ VÀ DÂY CƯƠNG ĐỂ HUẤN LUYỆN CƠ BẢN VÀ TẤN CÔNG:

Trong việc huấn luyện các động tác cơ bản và phần tấn công thường vướng phải một số trở ngại trong quá trình huấn luyện do vấn đề dây dẫn quá dài gây vướng víu trong lúc di chuyển. Loại Đai Cổ và Dây Cương chuyên dụng này có thể khắc phục được vấn đề nêu trên. Về hình dáng thì nó trông cũng giống như loại Đai Cổ & Dây Cương trên nhưng chỉ khác về độ to bề bảng và khả năng chịu lực chắc chắn hơn hai loại còn lại. Bởi vì khi huấn luyện tấn công con chó thường lồng lộn giật dây cương rất mạnh để chực chờ lao vào tấn công quân xanh.
Khi huấn luyện các động tác cơ bản bạn chỉ cần sử dụng Đai cổ với tay cầm ngắn nối liền để thuận tiện việc giật dây Đai cổ và buông Đai cổ ra.
Còn huấn luyện tấn công gần bạn chỉ việc móc sợi Dây Cương dài vào. Kích động con chó hung dữ và cho con chó lao lên tấn công trong khoảng cách độ dài của dây cương.
Khi huấn luyện tấn công xa bạn dùng loại Đai Cổ & Dây Cương ngắn . Kích động con chó hung dữ và sau đó chỉ việc buông tay thả cho con chó lao vào tấn công quân xanh ở vị trí cách xa.
HÌNH ẢNH BỘ DÂY CƯƠNG:
ĐAI CỔ BẢNG TO DÙNG TRONG HUẤN LUYỆN:

DÂY DẪN BẢNG TO DÙNG TRONG HL

Hung.tinhyeu

Active Member
Góp thêm vài tấm về loại vòng cổ cho Rot, GSD và một số giống chó to. Loại này kiểu dáng rất đơn giản, chất liệu là đồng vàng, loại đồng vàng này là que hàn đồng phi 4.

lehuybao

Member
cảm ơn Bác Hungtinhyeu đã góp thêm hình ảnh cho box này thêm xôm tụ và anh em có thêm nhiều kiến thức hơn nhé

lehuybao

Member
cảm ơn Bác Hungtinhyeu đã góp thêm hình ảnh cho box này thêm xôm tụ và anh em có thêm nhiều kiến thức hơn nhé. Bảo sẽ sớm đưa hình ảnh sư dụng các loại đai và dây dẫn trên các chú chó của mình để ACE dễ hình dung hơn

chanphuong

Member
Góp thêm vài tấm về loại vòng cổ cho Rot, GSD và một số giống chó to. Loại này kiểu dáng rất đơn giản, chất liệu là đồng vàng, loại đồng vàng này là que hàn đồng phi 4.

Xin góp hình ảnh vòng cổ Curogan, bảo hành màu sắc trong 7 năm. Made in Germany.

cuongbql

Member

Anh Hung.tinhyeu cho em hỏi: 2 cái khuyên tròn 2 đầu cái vòng cổ này em thấy có đường kính tương đương nhau, vậy làm thế nào để xỏ vào như ảnh cuối ạ?
Em cảm ơn./.

namoanh

Member
Anh Hung.tinhyeu cho em hỏi: 2 cái khuyên tròn 2 đầu cái vòng cổ này em thấy có đường kính tương đương nhau, vậy làm thế nào để xỏ vào như ảnh cuối ạ?
Em cảm ơn./.
hình như 1 bên hàn 1 bên ko hàn bác ạ.......mà các bác cho e hỏi mua cái này ở đâu e đang cần ạ....

Em cảm ơn./.
bạn để ý có các loại kích cỡ dài hay ngắn thường thường thòng lọng huấn luyện kiểu này người ta ướm với đầu cún nhà bạn vì chỉ khi huấn luyện mới dùng thôi chứ bạn mà xích thì nguy hiểm lắm. với lại mình thấy bây giờ người ta dùng đốt ngắn chứ k dài như thế vì nó hay nghiến phần thịt và lông ở gáy cún của bạn. cái này bạn mua xích ở tiệm về tự làm dc nhưng lên mua xích inox xịn ấy bạn sẽ thấy đẹp hơn nhiều... hihi