• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Có phải do thiếu canxi ở mèo?

NUdesu

Member
Bé mèo nhà mình nay được 4 tháng, tự nhiên 2 chân sau không đi được nữa. Trước đây tầm 1 tháng bé cũng bị 2 chân sau cà nhắc và rất rất yếu, tiêm 5 ngày thấy đỡ nên mình không tiêm nữa. Bé cũng dần khá hơn nhưng giờ đột nhiên bị lại và còn nặng hơn.
Bé hoàn toàn tỉnh táo, chỉ có 2 chân sau rất yếu.

Mình đi bác sĩ họ bảo có thể bị 3 bệnh của mèo nhưng mình đọc triệu chứng 3 bệnh thì nó dạng như đi loạng choạng do ảnh hưởng thần kinh trong khi bé rất tỉnh táo (??); và bệnh có khả năng lây lan rất cao, và trong 3 bé nữa nhà mình chưa được ngừa 3 bệnh thì chỉ có 1 bé là hơi yếu chân sau.

Rồi họ còn hỏi liệu có đồng huyết hay không. Nhà mình đẻ đc 3 lứa, 2 lứa đầu tiên rất khỏe mạnh và đã thiến hết khi còn nhỏ nên không có chuyện đồng huyết mẹ con.
Con mèo bố là do mình xin về không rõ lai lịch, nếu bị cận huyết thì không lẽ chỉ mỗi nào lứa chót lại yếu như vậy?

Mình có đọc một topic trên vietpet các bạn bảo "phơi nắng cả ngày từ 7h sáng (trừ trưa) rồi cho uống thêm chai canxi và vitamin D dành cho trẻ em thiếu canxi". Mình muốn hỏi chai canxi & vitamin D ở đây là loại thuốc tên gì pha liều lượng như thế nào? Mình thấy có nhiều bạn hỏi mà không ai trả lời topic quá cũ nên mình xin mở topic mới ở đây hỏi.

Mình cho bé ăn thịt cá đầy đủ, chỉ là thiếu nắng vì nhà kín. Hồi mang thai mẹ bé cũng khá yếu vì vừa có bầu lứa trước 2 tháng đã nhảy đực ra thêm lứa này rồi, và cũng không cho bú nhiều T_T.
Mình có mua sữa bột cho trẻ 0-6 tháng pha cho bé mà bé không chịu uống. Mà mình nghe nói sữa bột cho mèo các bé còn ngán hơn??

Mình đi tiêm hoài cũng sợ ảnh hưởng nên mong sẽ có cách giải quyết tốt hơn. Mọi người giúp với ạ, mình xin cám ơn.