• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Có Nên Cho Chó ăn Sữa Chua ?

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y

CÓ NÊN CHO CHÓ ĂN SỮA CHUA ?

Chó thường mắc bệnh đường ruột, tiêu chảy, phân sống thậm chí xuất huyết. Nếu bạn đã tiêm phòng dịch cho chó đầy đủ và tẩy giun sán định kỳ đúng tiêu chuẩn, sử dụng sữa chua lại là biện pháp tăng sức khỏe dinh dưỡng và phòng bệnh đường ruột hiệu quả.

Các loại vi khuẩn đường ruột không phải là đều có hại với chó, ngược lại rất nhiều loai vi khuẩn có ích giúp tiêu hóa, phân giải các chất xơ, lên men tiêu hóa bột đường...Ngoài ra còn có sự "cạnh tranh sinh tồn" giữa các loại vi khuẩn có ích và gây hại trong "hệ vi khuẩn đường ruột".

Sữa chua hoặc các chế phẩm thức ăn từ sữa chua được lên men một chủng vi khuẩn rất hữu ích có tên gọi là Lactobacillus. Ngoài việc cấp cung cấp protein bổ dưỡng cho cơ thể khỏe mạnh, giúp nhuận tràng chống táo bón, sự phát triển của loại vi khuẩn này tạo ra acide lactic , có thể ức chế cạnh tranh phát triển của các loại vi khuẩn có hại khác như : Salmonella, E.colli ...

Câu trả lời là : Nên cho chó ăn sữa chua
.

Thực tế ở nhiều nước ,sữa chua là khẩu phần không thể thiếu hàng ngày với chó ở mọi lứa tuổi, kể cả khi chó có dấu hiệu viêm ruột nhẹ vẫn có thể dùng sữa chua. Tất nhiên sữa chua phải bảo đảm vệ sinh thực phẩm, chất lượng, không có chất độc melamine.

Ở Việt nam, một chú cún 3 tháng tuổi tùy theo trọng lượng cơ thể, bạn có thể cho ăn thêm 1-2 hộp sữa chua Vinamilk loại trắng, không pha màu, chất thơm hoa quả ngoài các bữa ăn chính. Ăn quen, chó của bạn sẽ "nghiền" loại bổ dưỡng này.

Bổ dưỡng và giúp tiêu hóa rất tốt, sản phẩm sữa chua dùng cho trẻ em, người ta cũng dùng làm thức ăn hàng ngày cho chó.

Kuppi

Active Member
Xúc xích và Phô mai thì sao?

Thưa Bác Sĩ!

Sữa chua Vinamilk thì chó nhà em ăn tuần 1 hủ.
Em tiện thể topic này hỏi luôn nhờ Bác tư vấn: còn về Xúc xích, Phô mai và Viên dầu cá thì có hợp với Chó và liều lượng ra sao ạh?

Em đang nuôi Chihuahua (8 tháng tuổi-nặng , dưới 1.5kg): mỗi tuần dùng bổ sung 5 cây xúc xích Vissan, 1 hộp phô mai Vinamilk (8 miếng) và 4 viên nang dầu cá (10,000đ/lọ/100 viên của Cty Dược Hậu Giang). Có ảnh hưởng xấu tốt thế nào ạh! Vì thấy em nó ốm quá!

Cám ơn Bác sĩ!

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Thưa Bác Sĩ!

Sữa chua Vianmilk thì chó nhà em ăn tuần 1 hủ.
Em tiện thể topic này hỏi luôn nhờ Bác tư vấn: còn về Xúc xích, Phô mai và Viên dầu cá thì có hợp với Chó và liều lượng ra sao ạh?

Em đang nuôi Chihuahua (8 tháng tuổi-nặng , 1.5kg): mỗi tuần dùng bổ sung 5 cây xúc xích Vissan, 1 hộp phô mai Vinamilk (8 miếng) và 4 viên nang dầu cá (10,000đ/lọ/100 viên của Cty Dược Hậu Giang). Có ảnh hưởng xấu tốt thế nào ạh! Vì thấy em nó ốm quá!

Cám ơn Bác sĩ!
Căn cứ vào khả năng hấp thu của bộ máy tiêu hoá mà chỉnh số lượng và thành phần thức ăn. Có nghĩa là : bạn tự kiểm tra để biết lượng thức ăn và thành phần bao nhiêu là phù hợp cho cún của mình. Chủ nuôi cần phải biết điều chỉnh thành phần và lượng thức ăn, ví dụ : nếu phân bắt đầu lỏng, ướt, bạn giảm ngay thành phần mỡ, protein. Vận động ít cũng nên giảm lượng thức ăn, tránh "ăn no lại nằm như heo".

Chỉ có chủ là hiểu chó của mình nhất.

T2T00

Member
đây là một recipe dùng yogurt cho cún mà mình tìm thấy trên mạng:

32 oz Vanilla Yogurt
1 Mashed banana or 1 Large jar baby fruit
2 Tablespoons Peanut butter
2 Tablespoons Honey
Blend Together. Freeze in 3 oz paper cups or ice cube trays. Microwave a few seconds to thaw slightly before serving if desired.

winter

Từ trước đến giờ em nuôi chó toàn chủ ăn gì cún ăn nấy, chẳng bao giờ cân đo đong đếm định lượng kĩ càng cả, mà cũng chẳng thấy cún gầy ốm hay bị bệnh đường ruột bao giờ.:blusshing:
Cún nhà em cực kì thích ăn đồ ngọt, sữa chua, sôcôla, caramen cái gì cũng thích.:love struck:

Đợt trước nhà em mới mua một em fox sóc ngoài hàng về, có lẽ cơ thể bé còn yếu nên đi ngoài, ăn sữa chua rồi đi ngoài thêm,kén ăn. Nhưng sau đó uống biseptol và men tiêu hoá thì khỏi, ăn uống thoải mái (sữa chua cũng ăn nhiều) không bị sao nữa cả.

yeucho89

Member
cún nhà em bị nôn và tiêu chảy(phân trắng có dịch ruột) mang ra thú y bs chuẩn đoán là viêm ruột,ngày đầu tiêm 3 mũi đã không còn tiêu chảy và phân trắng nữa nhưng vẫn có dịch ruột(trắng nhầy nhầy)-vẫn nôn nhiều (chỉ nôn ban đêm 4 lần).Tiêm ngày thứ 2 vẫn nôn nhiều,cún không chịu ăn gì cả em cho uống men tiêu hóa và nước đường=>đọc được bài này của bs em muốn hỏi em có thể dùng sữa chua thay cho thức ăn trong lúc cún của em bi bệnh này không ạ(ngoài sữa chua ra không ăn thêm gì khác)?và làm thé nào để hạn chế nôn ạ?chứ cứ thế này em sót ruột quá.

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Sữa chua có tác dụng tốt cho tiêu hóa nhưng không phải là thuốc chữa bệnh. Bạn nên có thăm khám và tư vấn cụ thể của BSTY trong trường hợp chó có triệu chứng viêm ruột. Phải điều trị khỏi bệnh đã. Chỉ có BSTY của bạn mới thấu hiểu và tư vấn thiết thực nhất, trao đổi trên 4rum chỉ mang tính tham khảo.

Kelvin Vu

Cấm truy cập vì vi phạm nội quy
Theo mình , cái gì cũng có lợi và hại riêng của nó . Xúc xích thì tiện , nhanh , gọn . nhưng mỡ hơi cao . Nếu các cún không quen có thể bị tiêu chảy ... Tốt nhất là cho ăn đầy đủ nhưng phải tập từng ít từng ít 1 . Nếu không dễ gặp vấn đề về tiêu chảy . Em hay quan sát phân của chúng để xem cơ thể tiếp nhận dc những thức ăn mới thay đổi không . Màu phân tốt nhất là vàng hơi đậm và không khô , không lỏng . Nếu là màu vàng tươi thì dư đạm trong cơ thể , phải điều chỉnh. Trên đây là ý kiến kinh nghiệm của em . Có gì sai trái xin bỏ qua.

Thuỳ Linh

Nếu không có điều kiện cho cún con tiêm phòng đầy đủ và tẩy giun sán định kỳ chắc không nên cho chó ăn sữa chua.

anhthe98

Member
Nếu không có điều kiện cho cún con tiêm phòng đầy đủ và tẩy giun sán định kỳ chắc không nên cho chó ăn sữa chua.
Nếu không có điều kiện tối thiểu như vầy ( Tiêm phòng, tẩy giun ) đương nhiên là không nên cho chó ăn sữa chua rồi và chỉ nên nuôi chó thời vụ năm một thôi bạn nhé!

oscarvn

Member
Nếu không chơi sữa chua, các bác có thể dùng men tiêu hoá. Cái này có bán đại trà tại các cửa hàng thuốc thú Y.

Tác dụng của nó là bổ sung Enzym, men tiêu hoá có lợi cho chó, giúp phục hồi & tăng cường khả năng hấp của bộ máy tiêu hoá

boy_armani8x

Active Member
Hehe.. rất nên ăn , chó nhà em ăn sữa chua thay cho những bữa ăn không có rau, nó tiêu hoá rất tốt và thả mìn trôi chảy.

thangbui

Các bạn nên cho chó ăn nhiều thịt nạc, không cho ăn thịt mỡ, tim gan và đồ ngọt như socola, kẹo..., đồ nguội như xúc xích, thịt hun khói..., tránh ăn nhiều đồ tanh nữa. Có những bạn nghĩ chủ ăn gì chó ăn nấy là hoàn toàn sai lầm nhé, khẩu phần của chó và hệ tiêu hóa hoàn toàn khác của người, các bạn cũng chú ý đừng cho chó gặm xương như nhiều người vẫn hay làm nhé, vì xương vào bụng sẽ khiến chó khó tiêu hóa mà còn có thể làm rách ruột nữa. Kinh nghiệm của mình vẫn còn thiếu xót nhiều, mong mọi người góp ý thêm nhé.
Chúc các bạn chăm sóc các bé thân yêu 1 cách tốt nhất :x

gà bông

chó nhà e chưa ăn sũa chua bao giờ nhưng liếm chút sữa bò đã đi ra phân lỏng rồi :((

hoanglynk0122

CÓ NÊN CHO CHÓ ĂN SỮA CHUA ?

Chó thường mắc bệnh đường ruột, tiêu chảy, phân sống thậm chí xuất huyết. Nếu bạn đã tiêm phòng dịch cho chó đầy đủ và tẩy giun sán định kỳ đúng tiêu chuẩn, sử dụng sữa chua lại là biện pháp tăng sức khỏe dinh dưỡng và phòng bệnh đường ruột hiệu quả.

Các loại vi khuẩn đường ruột không phải là đều có hại với chó, ngược lại rất nhiều loai vi khuẩn có ích giúp tiêu hóa, phân giải các chất xơ, lên men tiêu hóa bột đường...Ngoài ra còn có sự "cạnh tranh sinh tồn" giữa các loại vi khuẩn có ích và gây hại trong "hệ vi khuẩn đường ruột".

Sữa chua hoặc các chế phẩm thức ăn từ sữa chua được lên men một chủng vi khuẩn rất hữu ích có tên gọi là Lactobacillus. Ngoài việc cấp cung cấp protein bổ dưỡng cho cơ thể khỏe mạnh, giúp nhuận tràng chống táo bón, sự phát triển của loại vi khuẩn này tạo ra acide lactic , có thể ức chế cạnh tranh phát triển của các loại vi khuẩn có hại khác như : Salmonella, E.colli ...

Câu trả lời là : Nên cho chó ăn sữa chua
.

Thực tế ở nhiều nước ,sữa chua là khẩu phần không thể thiếu hàng ngày với chó ở mọi lứa tuổi, kể cả khi chó có dấu hiệu viêm ruột nhẹ vẫn có thể dùng sữa chua. Tất nhiên sữa chua phải bảo đảm vệ sinh thực phẩm, chất lượng, không có chất độc melamine.

Ở Việt nam, một chú cún 3 tháng tuổi tùy theo trọng lượng cơ thể, bạn có thể cho ăn thêm 1-2 hộp sữa chua Vinamilk loại trắng, không pha màu, chất thơm hoa quả ngoài các bữa ăn chính. Ăn quen, chó của bạn sẽ "nghiền" loại bổ dưỡng này.

Bổ dưỡng và giúp tiêu hóa rất tốt, sản phẩm sữa chua dùng cho trẻ em, người ta cũng dùng làm thức ăn hàng ngày cho chó.
Bác sĩ cho cháu hỏi, cho chó con (từ 2 - 3 tháng tuổi) ăn vào thời điểm nào thì thích hợp (sáng - trưa - chiều - tối, ăn trước hay sau bữa ăn)
Cảm ơn bac sĩ

Nếu không có điều kiện tối thiểu như vầy ( Tiêm phòng, tẩy giun ) đương nhiên là không nên cho chó ăn sữa chua rồi và chỉ nên nuôi chó thời vụ năm một thôi bạn nhé!
Vậy ạ??? Cún nhà e chưa tiêm phòng đc vì đang bị đường ruột. Bác sĩ nói nếu ăn đc thì cho ăn yaourt còn k đc thì k ép. Vậy mà cún ăn hết đc 1 hộp trộn bột dinh dưỡng. Vậy cún e có sao k ạ