• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

có con khứu mun a/e vào giúp đỡ

flyaway

mình có ng định bán cho con khứu, nhưng về khứu thì mình khong rành lắm nên mong a/e giúp phân biệt con này là trống hay mái để miinh có quyết định nên mua hay không...cảm ơn a/e nhiều

Chào bạn! Chim Khứu rất khó phân biệt trống mái, nếu chỉ xem qua hình thôi thì không đủ để kết luận trống hay mái đâu. Theo mình thì bạn nên phân biệt qua tiếng hót của nó! Nếu bạn thật sự thích và muốn mua thì bạn phải chịu khó đến nhà nghe nó hót thì lúc đó sẽ biết chính xác nó là trống hay mái!
Thân chào!

chuducnam

Khướu là loài rất khó phân biết qua hình dáng bề ngoài. Nhưng về âm thanh thì lại dễ. Khướu cái chỉ biết kêu ro..ro..ro ngoài ra k biết kêu thứ gì khác. Khướu đực thì ngoài hót còn có khả năng bắt chước tiếng đông khác như tiếng chó mèo. Tiếng hót của khướu đực thường có các giọng như : tu..huýt, tu huýt, bắt cô chói cột. Bạn chịu khó ngồi một lúc nge nó hót hay k hãy mua.

Hoangminh

Member
Bạn lên mạng down 1 file khướu mái và 1 file khươu đực hót về đuôi mp3 rồi tải vào điện thoại. Đến nhà người bán bật file mái lên con khướu mà hót là đực , nếu nó không hót thì dù là đực nhưng không mau mỏ thì không nên mua. Nếu nó hót là đực rồi bật file khướu đực lên ở mức âm lượng to nhất. Nó hót đấu lại thì là con khướu hay đấu được thì cành nên mua.
PS: con này lông lá khá gọn gàng nên nếu chịu khó đến nhà người mua vào sáng sớm 7-8h treo lên cao thoáng nếu là đực thì kiểu gì nó cũng hót sẽ khẳng định luôn là đực
Cái thì không hót chỉ kêu 1 âm tiết đơn âm ( ví dụ ro ro,...) đực thì hót với nhiều âm tiết bạn phân biẹt được ngay thôi.

flyaway

thank, a/e đã hướng dẫn, mình đã làm y như a/e nói là tải file khứu Mái +trống, khi bật file mái hay trống lên nó đều hót cả nhưng với tiếng Kho kho kho rất lớn ,cũng không giống như tiếng con mái trng file mà lớn hơn va rõ hơn nhiều....như vậy là thị Mặt rồi phải không a/e...thanks nhiều!!!

Chào bạn! Nếu nó chỉ kêu "kho kho" thôi mà không có giọng gì khác thì chính xác nó là con mái rồi đó bạn.

Hoangminh

Member
Kho kho mà không có kiểu hót nào khác thì là mái. Còn khướu đực có con cũng hót giả giọng mái kho kho, nhưng ngoài kho kho ra nó phải hót được các kiể u khác thì là đực.

dungseven

Member
bạn để ý xem dâu của con khướu đó có dài và mau không?nếu dài và mau thì 70% là khướu đực,con này chưa hẳn là mun thuần chủng,mun nguyên bản của nó đen từ đầu đến chân bạn ạ,bạn xem móng ,mỏ có tật lỗi gì ko ?nếu móng mà mất đi 1,2 thì coi như ko mua bạn ạ lỗi lõi