• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

có điều cần biết do mới nuôi

anhtadien

Member
các anh em có kinh nghiệm nuôi bồ câu lâu năm cho em hỏi em nay thấy có người nói
nếu cho chim mẹ ăn bắp chim con sẽ bị bệnh đậu đúng hay sai

Ilovepigeon

Member
các anh em có kinh nghiệm nuôi bồ câu lâu năm cho em hỏi em nay thấy có người nói
nếu cho chim mẹ ăn bắp chim con sẽ bị bệnh đậu đúng hay sai
không có chuyện ấy đâu anh. Chỉ khi chim mẹ ăn cơm thôi chứ ngô, ngũ cốc thì ok

zongke

Member
các anh em có kinh nghiệm nuôi bồ câu lâu năm cho em hỏi em nay thấy có người nói nếu cho chim mẹ ăn bắp chim con sẽ bị bệnh đậu đúng hay sai
Việc ăn uống không liên quan đến việc chim bị nổi trái (đậu). Khi cho chim ăn thức ăn không sạch, ẩm mốc chỉ gây nên các bệnh về tiêu hóa. Để tránh chim bị trái nên giữ chuồng trại khô ráo, thoáng khí, tránh ẩm ướt, tránh để chim giẫm lên phân.

nglong

Member
không có chuyện ấy đâu anh. Chỉ khi chim mẹ ăn cơm thôi chứ ngô, ngũ cốc thì ok
Cơm là ngũ cốc nấu chín đấy em ơi
Vụ ăn uống ko liên quan đến bệnh nổi trái đâu bạn, bệnh này do virus gây ra

anhtadien

Member
Cơm là ngũ cốc nấu chín đấy em ơi
Vụ ăn uống ko liên quan đến bệnh nổi trái đâu bạn, bệnh này do virus gây ra
thành thật cảm ơn các ý kiến đóng góp chân thành
thế mà mình vào google chim đẻ lứa đầu thì có câu trả lời như thế

Bệnh nổi trái là hay bị vào mùa xuân. Vì khí hậu ẩm ướt là điều kiện cho virus phát triển ấy mà. Nhưng bệnh này dễ chữa lắm. Bạn mua thuốc bỏng dạ (màu tím) nó gọi là xanhmetilen thì phải. Bôi đều đặn chừng chục ngày là bong hết thôi mà:)). Cho bồ câu ăn ngô là tốt mà. Béo khỏe phát triển tốt lắm

Việc ăn uống không liên quan đến việc chim bị nổi trái (đậu). Khi cho chim ăn thức ăn không sạch, ẩm mốc chỉ gây nên các bệnh về tiêu hóa. Để tránh chim bị trái nên giữ chuồng trại khô ráo, thoáng khí, tránh ẩm ướt, tránh để chim giẫm lên phân.
Giữ vệ sinh thì ok nhưng đố bạn giữ cho chim ko giẫm lên phân đấy=))