• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Cách huấn luyện chó không cắn nhau.

philong1192

Tôi thấy nhiều bạn muốn huấn luyện chó không cắn nhau mà không biết cách nên đưa lên đây một cách mà tôi thấy huấn luyện không hề khó các bạn ạ. 
 Sau đây là cách để các bạn tham khảo và áp dụng, tôi thấy rất hiệu quả : 
 Nguyên liệu vài sợi xích chó theo số lượng chó, 1 quận giấy báo to cỡ cổ tay quận lỏng và rỗng ( quật kêu to nhưng không đau ).
1) bạn xích những con chó mà hay cắn nhau lại, để dây xích khoảng 1m2 ( có chuồng nhốt 1 con bên trong càng tốt ).
2) cầm xích dắt chú Khuyển máu chiến ( cách vòng cổ khoảng 30 cm )đi ngang qua mặt các chú Khuyển bị xích, chúng sẽ hằm hè lao vào cắn nhau kệ chúng sủa và khi đến gần cách nhau khoảng 80cm thì chúng ta hành động .
3) mục này mình phải chủ động nhé, khi chúng lao vào cắn nhau bạn cầm xích dật mạnh đủ lực để chú Khuyển máu chiến stop lại vì bị đau ( không để bị tắc cổ nhé và cũng không được sót chó )
4) vừa dật xích vừa cầm quận giấy báo quật vào mõm và hô THÔI, nếu chú Khuyển không dừng lại thì dật xích mạnh hơn và quật quận báo thẳng vào mặt chú Khuyển ( không phải vào mõm nhé ) cho đến khi dừng lại mới thôi. 
5) hằng ngày dắt chó đi qua đi lại như thế, nếu chú khuyển chưa ngoan thì cứ bước thứ 4 chúng ta áp dụng. 
 Thời gian huấn luện thì sáng 1 lần chiều 1 lần, nếu các bạn dạy tốt và nghiêm khắc thì khoảng 5 ngày là chúng chơi được với nhau.
Chúc các bạn thành công.

nguyenmaiphuquy

Active Member
Lý thuyết thì dễ thực hành mới khó,với mấy con PIT hay AB máu điên lên thì đừng nói cuộn báo mà cả týp sắt đánh nó cũng thế thôi.Theo mình muốn chó có tính hòa đồng không cắn chó lạ thì thường xuyên đem đi offline để nó được gặp gỡ nhiều cún lạ,tập tính cộng đồng,thường những con hay cắn chó khác là những con bị nuôi cách biệt,cô lập,tình thoảng được tự do gặp chó khác là cắn để phân đẳng cấp hay phân lãnh thổ.
Dù sao cũng cám ơn bạn đã chia sẽ kinh nghiệm.Có thể cách này có hiểu quả cho bài tập lệnh "stop"

phamhuyhoang

Active Member
đúng là cách của bạn rất hay cũng rất chuyên nghiệp.với những chú chó thông minh thì chỉ cần tiếng quát của bạn thì cũng có thể làm được. còn với những chú chó cứng đầu thì cũng mất khá nhiều thời gian.
1,cách đơn giản hơn hết là tạo cảm giác cho con chó tập chung vào chủ .
khi con chó có thái độ kéo dây cương thì bạn nên huých vào sườn con chó và đồng thời kéo dây cương ngang sang phải .tự dưng con chó bị mất đà thì nó sẽ giảm bớt đi độ hung hăng. chỉ khi em nó ngoan lành bên mình thì không bị huých và giật dây ngang sang bên phải. theo thời gian thành phản xạ có điều kiện con chó hiểu rằng nó không được làm cái hành động mà chủ nó không thích.khi nó đã thuần theo ý chủ rồi bạn mới đeo rọ mõm vào cho tụi nó.dắt tụi nó vào ban đêm hoặc lúc nào vắng vẻ nhất để 2 con cún tập trung.với những lần giật dây và cú huých đơn giản nhưng làm cho con chó sẽ chỉ đi bên bạn thoải mái mà không hề cắn nhau.( lưu ý đây chỉ dành chó một số dòng chó ngoan và dễ bảo,Ngao tạng và pitt thì ...cần thời gian )

philong1192

Mình không có Ngao tạng hay Pit để dạy thử và không biết được mức độ hung hăng của giống Khuyển này tới đâu để kiểm tra phương pháp trên nhưng với GSD thì ngon luôn. Ngao tạng và Pit chắc phải nhờ đến chuyên gia rồi mà nghe bác nguyenmaiphuquy nói : (với mấy con PIT hay AB máu điên lên thì đừng nói cuộn báo mà cả týp sắt đánh nó cũng thế thôi.) đến ống týp nước mà không được thì mình cũng thấy bó tay đấy. Ai có phương pháp điều trị mấy giống chó này thì cho anh em biết để khi gặp không bị bỡ ngỡ. Tks

Con Lợn Lòi

Active Member
Có một cách để huấn luyện chó không cắn nhau vô cùng hiệu quả và đơn giản, mà lại dễ áp dụng, đó là bạn lấy kem nghệ (hoặc hồ bột cũng được, miến là chất tạo độ kết dính) chộn thật nhiều bột ớt rồi bôi lên cổ và chân chó, nếu em nào mà tớp pahỉ chó đó thì lặc lè luôn, vài lần như thế thì sợ đến già ( bài này của các bác lái và mấy bác huấn luyện chỉ mình :D )

Con Lợn Lòi

Active Member
Bạn đã giải quyết ổn thoả vụ cắn nhau đó chưa, thêm một mánh nữa là bôi mù tạt bạn thử xem thế nào :-o:-o:-o

tuanphuthai

Active Member
Suốt 3 tuần vừa rồi đã 5-6 lần phải can 2 con chó lớn của nhà đánh nhau đến khiếp. 1 Dob khoảng 36 kg và 1 Rott 45kg đều là cái. Bình thường thì không sao nhưng con Dob cứ đùa với con khác hay với chủ là con Rot lao ra ngửi hít, vẻ mặt nghiêm trọng của con Rott làm con Dob ngứa mắt thế là ...phập. Mà 2 con đã phập thì cứ gọi là tơi bời. Nếu can sớm được thì con Rott kiểu gì cũng đầy thương tích trên cổ và mặt còn con Dob bị không đáng kể do tốc độ cắn của Dob nhanh hơn, né tốt các cú cắn của Rott. Hôm rồi nó cắn què cả chân trước và sau của Rott. Đến hôm kia thì phụ huynh đang dắt con Dob ngang qua chỗ con Rott (cạnh đó có chậu cơm) thế là con Rott nhảy xổ ra cắn con Dob, mình vác chổi cọ, gậy, xẻng ra phang mà 2 con cứ lăn xả vào nhau mà chiến đấu, quát được con này thì con kia lại xông vào đặc biệt con Rott đánh nhau quá hăng máu, không bảo được. Khoảng 10 phút thì chủ mệt quá thở không ra hơi, bỏ mặc cho chúng nó tự dàn xếp, móc túi châm điếu thuốc hút chưa xong nửa điếu thì con Rott bổng nhiên chả chịu cắn nữa đứng thở, còn con Dob cứ nhè cổ con Rott mà gặm. Thấy thế liền quát con Dob vào chuồng nó nhả chạy tọt vô chuồng thế là xong. Giờ thì 2 con vẫn gầm ghè nhau nhưng có vẻ có ý lé nhau, không thích giáp mặt nhau nữa. Mình hơi hối hận vì hôm rồi nhân tiện không để cho chúng chiến nhau thêm tý nữa cho phân rõ cao thấp chứ cứ tình trạng chó 1 nhà mà gầm ghè nhau mệt lắm. Bác nào có cao kiến gì hay chỉ giúp với

nikita24480

Member
Các bác xem thử clip huấn luyện chó của anh Cesar nhé.
[YOUTUBE]http://www.youtube.com/watch?v=om2biZ0NO7M&feature=related[/YOUTUBE]
Thái độ và hành vi ứng xử của chó đôi khi là tấm gương phản ánh chính người chủ của mình. Nếu ngườ chủ chứng tỏ được vị thế chủ nhân, vị thế 1 con chó đầu đàn đầy quyết đoán, bình tĩnh và cân bằng thì lũ chó cũng sẽ cảm nhận được và do đó có 1 thái độ phục tùng thích hợp.

Phương pháp của anh này là không đánh đập mà huấn luyện để chó bình tĩnh, cảm nhận được năng lượng chỉ huy của chủ, quyết đoán và bình tĩnh và sau đó có thái độ đúng mực. Chó ko phải là trẻ con nên ko thể giải thích. Nếu đánh đập hay quát tháo chúng sẽ làm chúng càng hoang mang vì chúng ko hiểu mình muốn gì.

Anh ấy dùng 1 đoạn dây xích chó, thắt vào ngay sau vành tai của chó. Anh cùng 1 đồng nghiệp dẫn 2 con cho đi dạo và recorrect chúng liên tục khi chúng vi phạm quy cách ứng xử. Các bác xem thử tham khảo nhé. Em chưa thấy anh ý thất bại lần nào đối với ngay cả những con chó dữ, lớn và có già tuổi.

tuanphuthai

Active Member
Cảm ơn bạn đã tư vấn. Chó nhà mình bình thường đi đường không tự nhiên cắn chó khác bao giờ đâu. Ở nhà cũng không tự nhiên đánh nhau. Mấy cái này có nhiều bác trên VP đã chứng kiến rồi. Chúng chỉ đánh nhau trong những trường hợp nhất định như mình nêu thôi. Khi mà mình cầm trong tay sợi dây xích thì...đố con nào dám trái ý, chỉ cần hơi động động sợi xích thôi cũng đã phải ....ngoan ngoãn rồi:))
PS: mấy phương pháp huấn luyện của Cesar rất hay, mình cũng đang nghiên cứu

nikita24480

Member
Cảm ơn bạn đã tư vấn. Chó nhà mình bình thường đi đường không tự nhiên cắn chó khác bao giờ đâu. Ở nhà cũng không tự nhiên đánh nhau. Mấy cái này có nhiều bác trên VP đã chứng kiến rồi. Chúng chỉ đánh nhau trong những trường hợp nhất định như mình nêu thôi. Khi mà mình cầm trong tay sợi dây xích thì...đố con nào dám trái ý, chỉ cần hơi động động sợi xích thôi cũng đã phải ....ngoan ngoãn rồi:))
PS: mấy phương pháp huấn luyện của Cesar rất hay, mình cũng đang nghiên cứu
Thê hả bác. Thế thì mong bác tìm ra phương pháp dạy mấy bé thành công nhé. Em thì em mê anh Cesar này lắm. Có khi em phải phóng ảnh anh ý và treo ở phòng khách ý :)) Chồng em cũng mê mệt chương trình này dư em.

tuanphuthai

Active Member
Mình có phim hầu hết các chương trình của Cesar từ season 1-6 khoảng gần 60gb, bạn thích thì mình cho copy về xem dần thời gian nào tùy thích đỡ phải lệ thuộc thời gian phát trên truyền hình. Bạn cũng có thể qua đường Kim Liên mới copy chỗ Hưng con lợn nòi cũng được (bản đó do mình cung cấp mà)

forensic

cho mình hỏi với, mình có 4 con chó, 1 trong 4 con mình cho đi qua nhà khác ở được hơn 2 tháng nay, bây giờ mình đem về lại. 3 con chó còn lại không nhận ra nó nữa, cắn nó, nhất là con chơi thân với nó nhất, bây giờ 2 đứa cứ gặp nhau là tấn công nhau, mình can mãi... vậy mình có áp dụng cách ở trên được không???