• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Các giai đoạn phát triển của bào thai chó

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Các giai đoạn phát triển của bào thai chó.

(Thông tin và bài dịch của TaiVenh)

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Một bài dịch về sinh lý sinh sản của chó rất chất lượng !

Hình chụp X-quang một con chó mang thai 60 ngày,các hình tròn là hộp sọ của từng thai chó...

Một sinh linh bé nhỏ chào đời...

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
LÀM MẸ !

Trên chó cái, giai đọan mang thai kéo dài trung bình chín tuần, dao động khoảng bảy ngày. Nói cách khác, nó kéo dài từ ngày 59 tới 67 ngày, tính từ ngày giao phối tới ngày sinh. Sự giao động này phụ thuộc vào kích cỡ chó cái (dài hơn đối với các giống to con), tuổi thọ trung bình của giống, số lượng chó con mỗi lứa đẻ và tuổi thọ của con cái.

Đây là sự kiện rất quan trọng trong cuộc đời con chó cái. Sự mang thai dẫn đến những biến đổi rất lớn không chỉ trên cơ quan sinh dục và bầu vú mà còn ảnh hưởng đến toàn bộ cơ thể chó mẹ. Ở giai đoạn này chó mẹ thật sự phải cung cấp cho toàn bộ bào thai một lượng đầy đủ tất cả các dinh dưỡng chất cần thiết. Ngay khi thụ thai, sự duy trì hoàn thể trên buồng trứng sẽ làm biến đổi sinh lý của chó cái dưới tác dụng của các hormon được tiết ra (như tăng sinh lớp cơ tử cung, biến đổi tuyến vú, gia tăng hoạt động hệ tuần hoàn).

Bằng cách sờ nắn, chúng ta có thể phát hiện sự hiện diện của nhau thai trong sừng tử cung khỏang ngày 28 đến ngày 35 sau khi phối giống, tùy theo chó cái có nhiều hay ít mỡ. Những phương pháp chẩn đóan sớm dùng trên phụ nữ đều không dùng được trên chó cái (que thử thai…), lý do ở sự khác nhau về sinh lý, những hormon tiết ra trong nước tiểu dùng để chẩn đoán sớm cho phụ nữ không hiện diện trên chó.

Bộ xương chó con được hình thành trong khoảng ngày mang thai thứ 45 đến 50, nhờ đó có thể xác định chính xác số lượng con và vị trí con bằng chụp X-quang hay siêu âm.

Cần phải cung cấp một lượng thức ăn nhiều hơn và dồi dào hơn đặc biệt là từ tuần thứ tư đến tuần thứ sáu của thai kỳ, bởi vì vào giai đoạn này bào thai gia tăng thể tích rất nhiều lần và sự khoáng hóa trên xương bắt đầu diễn ra.. Tỷ lệ gia tăng của nhu cầu thức ăn vào khoảng 60% nhu cầu bình thường của chó mẹ, chủ yếu là một vài acid amin và khoảng chất. Nếu có thể bổ sung thêm vitamin và nhất là men bia thì rất tốt cho chó mẹ trong giai đọan này.

Ngoài ra, con chó mang thai cũng cần một chế độ chăm sóc đặc biệt. Nếu nó đang sống trong chuồng chung với các chó khác thì tốt hơn là nên tách riêng ra. Chúng ta cũng quan sát kỹ sự tiêu hóa của chó cái, khi cần thiết nên cung cấp cho chó thuốc nhuận tràng nhẹ nếu biểu hiện táo bón. Và cũng giống như một phụ nữ mang thai, con chó mang thai cũng cần vận động nhẹ nhàng đến ngày cuối cùng của thai kỳ, vì thông thường chó cái trong giai đoạn này rất lười biếng.

Theo Tạp chí NGƯỜI NUÔI CHÓ

Bác ơi vậy chế độ dinh dưỡng cung cấp trong giai đoạn này như thế nào vậy bác, mình nên cung cấp hàm lương dinh dưỡng thế nào vậy bác? trong giai đoạn mà phôi thai chó con phát triển khung xương, thì mình cung cấp canxi cho chó mẹ ra sao vậy bác nhỉ? bác có thể giúp cho em biết mình chia quá trình phát triển phôi thai và từ đó mình phân ra chế độ dinh dưỡng và cách chăm sóc bác nhỉ? Ý kiến riêng của em là thế, có gì sai bác bỏ qua cho em nhé.

M

minhchuv

Guest
Con golden ở nhà lúc mua chủ củ bảo mang bầu đc 1 tháng oài, thế mà vẫn thấy bụng nó thon thả ko có biểu hiện gì cả... ngoại việc vú xệ???, nhìn trên sống lưng thì bề ngang phát triển....

tuyen_dr

Cấm truy cập vì vi phạm nội quy
Con golden ở nhà lúc mua chủ củ bảo mang bầu đc 1 tháng oài, thế mà vẫn thấy bụng nó thon thả ko có biểu hiện gì cả... ngoại việc vú xệ???, nhìn trên sống lưng thì bề ngang phát triển....
Kết quả sao bạn nhỉ ? cuối cùng nó có mang bầu ko ? đẻ bao nhiêu con ?

bác cho cháu hỏi là con rôt nhà cháu đi phối về mà cháu vẫn thấy nó ra máu bác ạ,như vậy có sao không bác

bác ơi,cho cháu hỏi là rốt lấy giống về được gần 30 ngay rồi, cháu đọc được là thai 33 ngày tuổi thì chó mẹ mới có biểu hiện mang thai, vậy bác cho cháu hỏi biểu hiện đó là gồm những biểu hiện gì ạ, con chó của cháu thuộc giống rốt

Kieu Loan

Bác ơi cho cháu hỏi
Chó nhà cháu mấy hôm nay ăn uống tốt , vú nó có 1 chất lỏng màu trắng trong , bụng nó có vẽ bự hơn , nhưng mà sao nó chạy nhảy quá trời la hoài mà nó vẫn vậy
Bác cho cháu hỏi như vậy là chừng nào nó sinh con ? Và làm sao để nuôi chó con , chó mẹ cho thật tốt ??
Thank you very much ! ^ . ^ !

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Bác ơi cho cháu hỏi
Chó nhà cháu mấy hôm nay ăn uống tốt , vú nó có 1 chất lỏng màu trắng trong , bụng nó có vẽ bự hơn , nhưng mà sao nó chạy nhảy quá trời la hoài mà nó vẫn vậy
Bác cho cháu hỏi như vậy là chừng nào nó sinh con ? Và làm sao để nuôi chó con , chó mẹ cho thật tốt ??
Bạn chưa cung cấp đủ thông tin: Ngày phối giống? Số lần đẻ? Giống chó?....nên không thể giải đáp giùm bạn được. Cẩn thận hơn bạn nên nhờ các BSTY thăm khám trực tiếp. Trao đổi trên 4rum chỉ mang tính tham khảo, không thay thế các phòng khám lâm sàng.

Bác ơi cho cháu hỏi
Goodmoorning Kieu Loan ! have you nice day.
Nói như Bác GreenVet_hanoi là bạn phải cho biết ngày phối để biết thụ thai bao nhiêu ngày rồi. Khi chó mang thai đến nàgy sinh là từ 58 đến 65 ngày { con nào sinh sớm thì 58 hoặc 60 ngày , còn sinh trễ thì qua 60 đến 5 ngày} được 1 tháng thì dưới vùng bụng của chó có đường rảnh " chẻ giữa" và được 1 tháng 15 ngày sẽ thấy bụng , và thêm 1 tuần nữa { 1 tháng 20 ngày trở đi } thì vú của cún sẽ có sữa rồi. Và gần đến ngày sinh chó chó cào ổ " giống như người là dọn đường" bạn phải lo lót giẻ chuẩn bị dón những " sinh linh bé bỏng " chào đời. Thân ái !

ngân ngò

bs cho cháu hỏi về trường hợp chửa giả vì hiện nay con chó nhật của cháu lúc đc 55 ngày thì tự nhiện nhịn ốm mà trc lúc đấy bụng nó to lắm lắm ạ... đến bh tròn 60 ngày chó cái khỏe hơn ăn đc 1 tí nhưg bụng nó lại bé đi nhiều mà chỉ hơi to phần trên và tí của nó cũng mềm đi k căg hơi chẩy nhẹ 1 teo ạh... k biết nó bị lsao nưa ạ

bác sỹ cho cháu hỏi là chó nhà cháu thuôhc loại alaska nhập ngoại nó đc 12 tháng và bỏ salor lần 1 rồi hôm vừa rồi salor lần 2 cháu cho nó đi nhảy vào ngày thứ 11 của chu kỳ và định cho vào ngày 13 của chu kỳ.liệu có được ko.
Và chó nhập trung quốc có dễ bị triệt sản ko ạ...... nếu triệt sản thì có ra kinh ko a

pihe01209

bác sĩ cho em hỏi: tình hình là chó cái nhà e đang tới mùa, ở nhà có con đực nữa (con đực nuôi ngoài sân, con cái nuôi trong nhà), mẹ e k cho đẻ, mà hnay bố e quên ra vô k đóng cửa, vậy là con đực vô làm thịt con kia..lúc mẹ e xuống..nó hoảng quá..2 con bị dính với nhau..xong bố e tạt nước thì nó ra...nhưng vấn đề là e muốn hỏi liệu con kia có dính bầu k và giờ có dịch vụ nào phá k chứ con này mà mang bầu là mẹ em bả làm ầm lên chắc giết nó luôn quá (tại e nuôi giống lông xù, lông rụng nhiều,, dù mẹ e thuong cho nhung bả k chịu đc lông rụng và mùi hôi, nên 1 con là bả đủ chết lên chết xuống rồi) với lại nhà em, mẹ kinh doanh, mà công việc của mẹ thì đòi hỏi tiêu chuẩn vệ sinh cao nên 1 con chó này cũng đủ làm mẹ bực rồi, giờ nó đẻ nữa thì chắc mẹ em tống nó ra đường quá....con chó cái e là lần đầu tiên giao phối...!..nếu bây giờ e đi triệt sản thì nó có đẻ lứa này không nếu đã lỡ dính.vì thật sự là em k thể để đẻ được và cũng k thể cho e nó được vì đây là quà của bạn e tặng. rất mong được hồi đáp sớm. e đang lo lắm.