• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

các bạn có kinh nghiệm cho mình hỏi

baizen0110

tình hình là 2 con bồ câu nhà mình đạp mái lẫn nhau lúc con này đạp lúc thì con kia đạp mấy hôm nay 2 con đó lại đánh nhau liệu có phải cả 2 con đều là chim trống không các bạn tư vấn giúp mình

Trường hợp này xác suất là hai con trống cũng khá cao.

Mình xin nói với bạn tập tính chim bồ câu như sau: Hai con đạp mái lẫn nhau đối với 1 cặp trống mái là chuyện bình thường. Khi gần đẻ thì chúng đạp mái lẫn nhau, tha rác làm tổ. Đến gần ngày đẻ thì con trống sẽ cắn đuổi con mái (chỉ có con trống cắn con mái), không cho con mái lại gần bất kỳ con bồ câu nào khác, còn nếu như chỉ có hai con đó thì con trống sẽ không cắn đuổi con mái.

Còn nếu hai con trống thì chúng cắn lộn với nhau. Vì thế bạn nên đợi một tháng nữa mà chúng vẫn không tòi ra quả trứng nào thì nên kiếm thêm hai con mái nữa. Khi mua chim lớn thì đảm bảo chim đã đẻ và chắc cú đó là mái thì hãy mua nha, còn nếu biết quan sát thì đến quan sát tại lồng chim, có hai con cặp với nhau, con trống sẽ gù gù và nằm ở trong góc, con mái sẽ xoè đuôi và chạy lại gần con trống, bắt con mái mua đem về. Còn không thì hãy kêu chủ chim bao cho mình con mái cho chắc cú.