• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

các bác xem giúp em với.

Thủydx

Member
Milu nhà em bắt bên PDF, cháu sinh ngày 06/12/07, em thấy cháu nó dáng khá chuẩn nhưng có vẻ hơi nhỏ con, nhờ các bác có kinh nghiệm xem giúp em, liệu với cháu nó kiểu này khi lớn hết cỡ tầm được bao nhiêu kí lô và cao khoảng bao nhiêu nhé, cám ơn các bác (à, Milu nhà em là nữ nhé:D)

Thủydx

Member
cảm ơn bác Dunghpengineer, cún nhà em bắt bên bác TrungAC - Trại PDF, giá thì em xin bí mật, sợ bác TrungAC cằn nhằn (vì bác ấy vừa bán vừa tặng mà). Em này sinh 6/12 tức là được hơn 4 tháng rồi bác ạ.

Thủydx

Member
Hic hic, em tủi thân quá các bác ơi, em nhờ các cao nhân tư vấn giúp em mà chẳng có cao nhân nào thèm ngó ngàng gì cả, những đại gia rành về PRD đâu hết rồi?

Konzu09

Bạn nhờ mọi người đánh giá khác gì chê chó của chú TrungAC, chú đã vừa bán vừa tặng rồi thì xấu, đẹp cũng là tình cảm của chú ấy!Thân!

TA_HUA

Member
Con này mình đã xem trực tiếp rồi, chó bố rất đẹp (xem qua ảnh) chỉ tiếc là chó mẹ mình nhìn không ưng lắm vì nhỏ và hiền quá, hình thức chó mẹ cũng bình thường. Nhưng hình như em này được hưỏng gien của bố nó đặc biệt là màu lông đen,xoáy đẹp. Chúc bạn chăm sóc chó thật tốt.

Thủydx

Member
bạn Konzu09 ơi, mình không nhờ mọi người đánh giá đâu, mình chỉ nhờ những người có kinh nghiệm nói giúp xem liệu đây có phải là giống chó to con không, vì giờ mình thấy nó có vẻ hơi nhỏ (bạn đọc kỹ lại nội dung của mình nhé), còn về hình thức, mình quá hài lòng rồi, cảm ơn bạn.
@ TA_HUA: công nhận với bác là nó giống mẹ cái khoản hiền quá, chưa thấy nhe nanh với ai hay với chó kác bao giờ.

AQ101

Member
Bạn hỏi khó quá ai dám trả lời. Để có thể nói được sau này có to con hay không bạn cần cung cấp thêm thông tin như mấy tháng tuổi, cân năng, chiều cao hiện nay. Thêm hình chụp ở tư thế chuẩn xem dáng vóc thế nào nữa.
Chừng đó may ra mới dám phán chứ không lại thành ra là nói bừa, trúng hay không sau này cũng chẳng ai truy cứu:)):)):))

Phán bừa nhé: Chó to hay nhỏ ngoài yếu tố di truyền từ bố mệ còn phụ thuộc nhiều vào chế độ dinh dưỡng, mình đã biết nhiều trường hợp chó mẹ chỉ 13-14kg mà chó con không dưới(lúc trưởng thành) 18kg. Con nhà bạn giờ được 4 tháng 10 ngày, cao chừng 38-40cm, cân nặng 6-7kg vậy sau này( tầm 1 năm tuổi) sẽ cao khoảng 45-48 cm, nặng chừng 14-16 kg nếu là chó đực, 13-14kg nếu là chó cái. Đúng sai đừng có kêu đấy nhé, 8 tháng sau mới được kêu:)):)):))

P/S: Có anh bạn mua được con PQ cứ sợ nó không to vỗ quyết liệt, giờ được 10 tháng cỡ 20 kg chả hiểu là to hay nhỏ nữa:)

Thủydx

Member
Hehe bác AQ phán chuẩn quá, kích thước hiện tại của chó nà em đúng như bác nói, chiều cao nếu đo tới đầu (không kể tai) vào khoảng 40cm, cân nặng trên 6kg tý, em thì em vẫn thích nó bự con một chút (theo lời bác, em sẽ về vỗ nhiệt tình).
Cảm ơn bác.

P/S: À, nếu không được 20kg em sang bắt đền bác AQ.

Thủydx

Member
Gửi các bác vài kiểu nữa, không biết có phải tư thế chuẩn như bác AQ yêu cầu không. Cảm ơn các bác.

soi_lua

Member
Chào bạn,
Để chụp ảnh 1 con chó, người ta cần chụp ở 2 tư thế: bên cạnh và thẳng trước mặt.

Chụp từ bên cạnh => tư thế chuẩn để chụp 1 con chó là như trong ảnh:

Một số điểm lưu ý đối với chó khi chụp ảnh toàn thân từ phía bên:
1) Chó phải đứng trên một mặt phẳng
2) Hai chân trước song song, chân vuông góc với mặt đất.
3) Hai chân sau song song, cổ chân vuông góc với mặt đất.
4) Lưng thật thẳng.
5) Đầu được chụp ở vị trí nằm ngang.
6) Chụp từ bên trái của con chó.

Thân,

Thủydx

Member
Rất cảm ơn bác soi_lua về quả hướng dẫn chi tiết cách chup ảnh chuẩn nhé, tham gia VP em mới thấy kiến thức của mình đúng là bằng cái đầu tăm, đa tạ các bác rất nhiều!!!!

AQ101

Member
Hehe bác AQ phán chuẩn quá, kích thước hiện tại của chó nà em đúng như bác nói, chiều cao nếu đo tới đầu (không kể tai) vào khoảng 40cm, cân nặng trên 6kg tý, em thì em vẫn thích nó bự con một chút (theo lời bác, em sẽ về vỗ nhiệt tình).
Cảm ơn bác.

P/S: À, nếu không được 20kg em sang bắt đền bác AQ.
Chiều cao đo từ vai xuống chứ không phải từ đỉnh đầu. Mà tôi nói nó chỉ 13-14 kg sao lại bắt đền những 20kg?
Thôi cứ thế này cho nó dễ nhé: thừa thiếu cân nào so với 14,20kg quy từ giá chó ra bia mời anh em hội chí! VD sau 1 năm tuổi nó được 18kg vậy Thuỷdx thiếu 2kg, AQ thừa 4kg, tổng cộng 6kg. Con chó định giá thị trường thời điểm đó là 1.8 triệu( cho nó chẵn) vậy là 100K/kg. Cả hội có 600K đi uống bia!!!:beer
Xét cho cùng thì Thuỷdx vẫn là người có lợi nhất vì nắm quyền chủ động?:)
Bà con ai tham gia cái vụ này đê.....ê.....ê........ê........>:D<

Thủydx

Member
Nhất trí rất cao với ý kiến của bác AQ, cái gì chứ lý do để uống bia thì anh em lúc nào cũng ủng hộ cả hai chân hai tay, sợ lúc đó lạnh rồi, anh em mình chuyển sang rượu cho hợp hoàn cảnh nhé, mà lúc đấy chó nhà em to, đẹp giá của nó những 18tr, thì có mà anh em uống nhoè, keke, bác AQ cũng chuẩn bị ngân lượng đi là vừa.....

soi_lua

Member
Đo chó

Adua theo bác Acu => để minh họa tóm tắt việc đo chiều cao - chiều dài của con chó, bạn tham khảo hình sau:

Chiều cao: đo từ đất tới u vai => xác định bằng đầu xương bả vai của con chó. Dễ lắm, bạn cứ sờ là sẽ thấy, xương bả vai nằm hơi xiên - tương đương với đường chạy vát từ chân lên vai chó trong ảnh.

Chiều dài: Đo từ xương ức đến xương mông (cạnh nằm ngang của hình vuông - song song với mặt đất)

Khung hình lý tưởng cho đa số các giống chó, trong đó có cả chó Phú Quốc, là hình vuông. Một số giống chó có mình dài hơn chiều cao (như chó Thái: khung hình chữ nhật nằm ngang - tỷ lệ cao: dài là 10: 11 - chó săn thỏ Bắc Phi - Sloughi lại có khung hình chữ nhật đứng - tỷ lệ cao: dài là 100: 96)

Hình vẽ phác họa ở trên cũng là dáng đứng chuẩn của một con chó để bạn tham khảo.

Để chụp ảnh đẹp thì đầu tiên bạn phải dạy nó tập đứng (cũng không ngoại trừ những trường hợp chộp được vài kiểu ảnh tự nhiên - khi nó đang đứng rất đúng tư thế).

Thủydx

Member
Các bác ơi, tiện đây cho em hỏi mấy bài huấn luyện cơ bản cho con Milu nhà em với, ví dụ như tập đứng cố định một vị trí, nằm ngồi, chào... Các bác giúp em với nhé.
Cảm ơn các bác!
Thân.

Thủydx

Member
Đa tạ bác soi_lua và bác Hoan2008, rất chi tiết, các bác kỳ công quá, đúng là những doglovers đích thực.
Thân.

AQ101

Member
Nhất trí rất cao với ý kiến của bác AQ, cái gì chứ lý do để uống bia thì anh em lúc nào cũng ủng hộ cả hai chân hai tay, sợ lúc đó lạnh rồi, anh em mình chuyển sang rượu cho hợp hoàn cảnh nhé, mà lúc đấy chó nhà em to, đẹp giá của nó những 18tr, thì có mà anh em uống nhoè, keke, bác AQ cũng chuẩn bị ngân lượng đi là vừa.....
Chết cha, thôi đã mơ thì cho nó hoàng tráng. 1 năm nữa con nhà Thuỷdx đoạt giải quốc tế lúc đó qui ra như con Xoài, con Chuối ngày xưa giá những 16 tỷ tính ra những gần 100triệu/kg thì chắc anh em hội chí phải bay đi Macau vừa đánh bạc vừa uống bia vừa...... cho nó thoả chí :sleepy:

Thủydx

Member
Bác soi_lua quả là đúng là cao nhân, hay tuyệt.... anh em mình bắt đầu mơ và động viên cho thủydx mang chó đi thi quốc tế đê... Mà anh em cũng phải tập oánh bạc đi là vừa chứ sang đấy mà mang tá lả với chắn sang là người ta đuổi về đấy, keke....