• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Bulldog Anh đuôi xoắn hay đuôi rùa

duclinh87

Member
Em rất mê chó nhất là giống bulldog anh. em đã xem rất nhiều bài viết trên diên đàn nói về giống chó này nhưng có một thắc mắc muốn cùng mọi người bàn luận:) .người ta thường nói bulldog anh phải có đuôi xoắn mới là thuần chủng còn đuôi rùa (to thẳng và hơi dài nhưng ko phải cắt) là loại lai tạp ko biết có phải ko nữa. nhưng em thấy nhiều con Bulldog đuôi rùa vẫn rất đẹp và còn đoạt giải ở nhiều cuộc thi trên thế giới nữa .Bác nào nhièu kinh nghiệm có thể cho em tại sao lại có những ý kiến trái ngược nhau như vậy và nếu giống bull đuôi xoắn là thuần chủng thì những con đuôi rùa là ơ đâu ra ( có phải lai qua nhiều đời với Boxer ko ạ??) .Bài này em ko biết tạo vào mục nào nữa có gì các anh chị quản lý thông cảm:D

1stLady

Member
Theo mình biết thì Bulldog English thuần chủng có đuôi rất ngắn hoặc xoắn, tức là cả đuôi rùa và xoắn (nhưng hình như đuôi rùa đc đánh giá cao hơn). Còn đuôi dài và cắt là có vấn đề (ko thuần chủng hoặc ...). Bạn có thể tham khảo ở đây diễn đàn cũ
http://vp.vietpet.com/viewtopic.php?t=119

trung2t3c

Active Member
mấy bác nói thế làm e nở lỗ mũi và bớt lo vì con bull nhà e đuôi rùa (nó là con duy nhất trong đàn ko có đuôi xoắn-cha nó là con Andy của bác Long ^^ )

duclinh87

Member
theo mình nghĩ thì đuôi xoắn đc đánh giá cao hơn chứ bạn .mình thấy đa số những em còn non đuôi xoắn thường có giá cao hơn đuôi rùa nhưng vẫn chưa hiểu tại sao có những đàn cha mẹ đuôi xoắn mà đẻ ra con có đứa đuôi rìa lại có đứa đuôi xoắn (đột biến chăng) ^^

ChUnSu

đuôi xoắn mới chính xác ạ ^_^ .... đuôi rùa thật ra là khác gien 1 tí rồi

trung2t3c

Active Member
miễn là mình yêu nó là được rồi mấy bác ah.E suy nghĩ mãi mới rước bé về đó - kinh tế eo hẹp mà:
1. gia phả bé cũng rõ ràng, chó bố là Andy ( miễn chê ^^ ), chó mẹ nhìn cũng chuẩn.Giá hợp lý lại được gia đình chủ cũ chăm sóc quá tốt nên bé khỏe mạnh, mập và phá như quỷ
2. đuôi rùa sau này cái khoản vệ sinh đỡ phức tạp, bé ko có nguy cơ bị nhiễm trùng đuôi, vì là chó e sẽ nuôi lâu dài, ko có ý định kinh doanh nên ngại gì cái đuôi tí xíu lòi ra ngúng ngoẩy khi vui mừng với em ^^

duclinh87

Member
miễn là mình yêu nó là được rồi mấy bác ah.E suy nghĩ mãi mới rước bé về đó - kinh tế eo hẹp mà:
1. gia phả bé cũng rõ ràng, chó bố là Andy ( miễn chê ^^ ), chó mẹ nhìn cũng chuẩn.Giá hợp lý lại được gia đình chủ cũ chăm sóc quá tốt nên bé khỏe mạnh, mập và phá như quỷ
2. đuôi rùa sau này cái khoản vệ sinh đỡ phức tạp, bé ko có nguy cơ bị nhiễm trùng đuôi, vì là chó e sẽ nuôi lâu dài, ko có ý định kinh doanh nên ngại gì cái đuôi tí xíu lòi ra ngúng ngoẩy khi vui mừng với em ^^
tất nhiên là vậy rồi phải yêu nó thì mới bỏ tiền ra mua nó về chứ ko mua về để đánh đập hành hạ nó hả bác. bác ở TP HCM kiếm bull đẹp có gia phả còn dễ chứ ở miền bắc này thì khó kiếm đc những con như vậy lắm. Chỉ nhìn thấy chúng đẹp dễ thương là mua thôi chứ hỏi gia phả thì chắc 10 năm nữa mới mua đc chó mất:p

1stLady

Member
Vấn đề đuôi rùa hay xoắn chắc lại phải nhờ chuyên gia ly-giang phân tích hộ rồi. Việc này đối với người nuôi chó chuyên nghiệp quan trọng lắm, nhất là chó đi dự thi.
Còn mình chỉ muốn biết chính xác để biết thêm mà thôi, cún nhà vẫn là số 1 dù đuôi có như thế nào.
Cheer.

always_tasty

Em xin phép chú Sơn, thưa cùng cả nhà là đuôi "rùa" theo ý các bác nói (straight) là thuần chủng ko hề lai. Nó còn được xem là đuôi đẹp nhất và được ưa chuộng nhiều nhất trong các dog show ở Thái Lan hiện nay. Các khái niêm cho rằng đuôi "thẳng" là lai và đuôi xoán là thuần chủng là ko chính xác đâu. Cái này em được chú Sơn giảng giải qua mấy lần nói chuyện với chú. Thân

trung2t3c

Active Member
ôi, giờ thì e càng hãnh diện dắt bé bull nhà e đi dạo với cái đuôi ngúng ngoẩy mà ko sợ bị nói là chó lai ( mà thật ra chó e có lai miếng nào đâu ^^ )

ly-giang

Chuyên gia Bulldog
Vấn đề Về đuôi English Bulldog Như Thế Nào Là Chuẩn Hay Không Chuẩn?

Xin chào,
Để hiểu rõ hơn như thế nào là chuẩn hay không chuẩn, trước tiên chúng ta hãy cùng nhau tham khảo về tiêu chuẩn của đuôi ENGLISH BULLDOG nhé:

Ở đây tôi sẽ lấy tiêu chuẩn của Mỹ (BCA) để minh họa chó các anh chị (vì nó có hình ảnh nhé):

Đuôi
Đuôi có thể thẳng hay xoắn ( nhưng tuyệt đối không được cong hay quăn). Dù là kiểu nào thì cũng phải ngắn, nằm ở vị thấp, hướng xuống dưới. Gốc đuôi phải đầy, phần chóp thì mỏng đi. Nếu là đuôi thẳng thì phải có hình trụ, thon đều. Nếu là đuôi xoắn, phần uốn cong cần rõ, uốn khúc đều đặn, không có phần nào nhô lên.

Môt số dạng đuôi lỗi:

Qua tiêu chuẩn về đuôi English Bulldog thì các bạn cũng hiểu là phải như thế nào rồi. Trước đây, khi mới có dự định nuôi EB, tôi cũng đi tìm hiểu về những ý kiến cách nhìn của những người đã từng nuôi trước như thế nào là con EB đẹp. Lúc đó mọi người điều nói là một con EB đẹp là phải đầu to, tai rose, chân khuỳnh như chân lư, đuôi phải xoắn như bánh su,...Nhưng khi tôi tham khảo những tài liệu, tiêu chuẩn về EB thì đặc điểm chân lư và đuôi xoắn như bánh su không hề là tiêu chuẩn ở con EB, tôi tìm hiểu ở những hình những con EB champion ở Mỹ, Anh và các nước khác thì gần như không có con nào đuôi bánh su hết và chân cũng không cong như chân lư và năm 2004, khi đi công tác bên Thailand, thì may mắn được xem dogshow cũng vào thời điểm đó. Những con đi thi đa số là đuôi dạng screwed ( xoắn), Khi tôi bắt đầu nhập về nuôi giống này, và có tham khảo về nhận định về đuôi ở những chuyên gia Bulldog ở Thái thì có nói về đuôi như thế này: Một con EB có cái đuôi đẹp là phải đúng chuẩn tức là phải " to ở phần gốc và nhó dần ở phần ngọn, đuôi lúc nào cũng phải hướng xuống dưới, không được cong ngang, vị trí đuôi phải thấp hơn đỉnh mông, không được set trên cao mông". Đuôi ngắn là lựa chọn đa số, nhưng đuôi dài (10cm trở lên) cũng thường thấy ở các cuộc thi. Tôi có hỏi vêề vấn đề dài ngắn, họ trả lời ngắn là tốt nhất nhưng dài nếu thoả những thỏa những tiêu chí:" toở phần gốc......" thì cũng OK. Các bạn nên nhận xét về EB nên theo thang điểm chấm thi: phần đuôi là 4 điểm. Nếu đúng chuẩn là chọn số điểm (4đ), đuôi không đúng chuẩn họ trừ điểm hoặc không cho điểm. Tổng số điểm chấm thi ở EB là 100đ, nên bạn có mất đi 2 hay 3 điểm nhưng phần khác hoàn thiện thì chó bạn cũng sẽ có thể đoạt thứ hạng cao.

Vấn đề đặt ra ở đây là gì, Các bạn muốn tìm hiểu " đuôi không đúng chuẩn có phải là chó EB không thuần chủng hay không"?????

Xin trả lời với các bạn như sau:
Những dạng đuôi như dài ngắn, xoắn hay cong như bánh su, cong ngang,.... cũng có thể thấy ở những đàn chó con mà cha mẹ là những con EB champion nổi tiếng, có nguồn gốc rất tốt và có những cái đuôi rất chuẩn. (ở đây tôi chỉ nói Chó cha mẹ đều là EB, chứ không phải một trong cha, mẹ là giống chó khác). Do đó, các bạn nên hiểu rằng đuôi không đúng chuẩn chỉ là một cái lỗi thôi, bản thân chó con có cái đuôi lỗi ấy cũng là EB thuần chủng.Nếu bạn có con EB có cái đuôi không chuẩn thì khi đi thi, bạn sẽ không được chọn số điểm về đuôi. Đừng quá khắc khe về một lỗi nào đó trong tiêu chuẩn mà vội kết luận chú chó đó không chuẩn, không đẹp. Không có chú chó nào hoàn thiện toàn vẹn dưới mắt của tất cả mọi người.

Hy vọng đáp ứng những thắc mắc các bạn về đặc điểm đuôi EB.
Thân

trung2t3c

Active Member
ôi, cám ơn bác rất nhiều.Hoá ra bé Su nhà e đuôi ko phải lỗi ^^.Mừng quá.Em phải "save" bài của bác lại mới được