• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

bổ sung canxi cho rot con như thế nào????

namjerry

Member
tình hình là em sắp mua 1 bé rot đực ko biết cách bổ sung canxi như thế nào cho em nó thì ổn muốn học hỏi thêm về kinh nghiệm nuôi rôt con bác nào chuyên về lĩnh vực này chỉ bảo em với
ko biết có nên cho nó uống canxi của người có đc ko nhỉ

nghuuhoa

Member
calci của thú nuôi giá đả > 4.ooo. Bạn chỉ cần mua royal canin loại A3 cho nó ăn thêm như cơm là bảo đảm đủ dinh-dưởng thôi. Khỏi cần thuốc tăng trưởng nào cả.

moceva

Member
Bác cho em hỏi loại A3 bác nói là loại mà trên bao bì có ghi "A3" và "sản xuất tại Pháp" đúng không ạ? Nó có phải là của Royal Canin không ạ? Vì em không thấy có chữ "Royal Canin" nào. Trước đây em cũng mua cho con chó lai Rott của em ăn nhưng hơi lo và thiếu tin tưởng vì bao bì thấy "qua loa" quá!! Nhưng thấy nó cũng phát triển tốt.... Thanks bác trước! Hay bác nào biết cho em biết ké với....:D
.
calci của thú nuôi giá đả > 4.ooo. Bạn chỉ cần mua royal canin loại A3 cho nó ăn thêm như cơm là bảo đảm đủ dinh-dưởng thôi. Khỏi cần thuốc tăng trưởng nào cả.

namjerry

Member
cho em hỏi loại thuốc này mình mua ở quầy thuốc tây hay là bác sĩ thú y mấy huynh nhỉ:D:D:D:D

hay nó chỉ là thức ăn nhanh cho chó thôi ! em mới nuôi rôt lần đầu nên ko biết nhiều kinh nghiệm cho lắm

moceva

Member
Viên Canxi mình mua ở các cửa hàng Thú Y bạn ạ, ở HCM tầm 6k 1 viên.... Hình như liều lượng là 1 viên/10kg trọng lượng chó/1 ngày thì phải......

- Viên PetCal thì giá chỉ khoảng 4000VND thôi, nhưng vấn đề là chó bạn có chịu ăn không vì ở nhà mình trộn vào thức ăn thì có con không thèm ăn luôn.
- Còn Royal Cain thì hơi đắt thì chẳng con nào chê :))!
- Các Bạn có thể trộn Royal với thức ăn thường cũng tiện lợi mà!

Tại sao cứ phải bổ xung can-xi theo kiểu cho uống thuốc nhỉ ? Sao bác không nghĩ đến lượng can-xi có trong tự nhiên
Bác cứ cho em nó ăn thức ăn đầy đủ dưỡng chất, vi ta min,rau củ + chế độ vận động hợp lý, lưu ý vấn đề tắm nắng hàng ngày cho em nó thì cần gì phải dùng tới ba cái thứ thuốc đó.Như mấy thằng nhà em đây này :bê bao tử, lợn bao tử, cổ gà, sườn lợn, móng giò, lòng, gan của bê...v.v...v.v... cộng với rau củ như khoai tây, cà rốt, xu hào,rau cải, rau muống....xương ninh nhừ quăng chó em nó gặm hàng ngày vừa bổ xung đc một lượng can-xi cần thiết, vừa luyện tập để phát triển cơ hàm,phát triển đầu thủ, vừa giải quyết bài toán cắn phá linh tinh vì ngứa răng, mà phân đi khô dễ dọn vệ sinh. Sau một thời gian nuôi Rott em rút ra đc một số điểm là :
Muốn Rott phát triển tốt về hình thể cũng như không có sự lệch lạc về hành vi thì ngay từ đầu chúng ta phải nghiêm khắc trong mọi việc :
Từ cách thức cho ăn đến tính ký luật trong việc dạy dỗ phải nhất quán.
Sau đấy là sự vận động hợp lý, giúp nó khoẻ mạnh, ăn uống tốt hơn(vì vận động nhiều thì nhanh có cảm giác đói, thèm ăn hơn)
Đi kèm với sự vận động đó là một chế độ ăn uống hợp lý (đúng và đủ : đúng về chủng loại cơ thhể nó cần, đủ về lượng và chất)
Làm đc như vậy bạn sẽ chẳng cần phải dùng đến thuốc đâu.Thuốc chỉ dùng trong trường hợp bất đắc dĩ thôi.Chớ có lạm dụng thuốc ko tốt đâu bác. Nói tóm lại là bác cố gắng đừng để em nó bị rơi vào hoàn cảnh phải dùng tới thuốc là tốt nhất

namjerry

Member
Cám ơn anh longcanhngam nhiều nhé chắc em sẽ áp dụng kiểu nuôi dạy giống anh , chó vừa khoẻ mạnh vừa đỡ tốn kém::D:D:D:D:D