• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Bồ câu non quá! giúp em với !!!

Cunluoi

Em có 3 cặp bồ câu mang từ Phan Rang xuống mà ko biết cách cho ăn, chim mới có 1tuần tuổi àk nên non quá ,mà đút gạo ngâm nước nó lại ko chịu ăn mà cứ nhả ra hoài mong ACE trong diễn đàn chỉ dùm em cái chứ để chết thì tội lắm ???????????:cry::cry::cry::wall::wall:

Chấn PG

Member
Bạn mua ống chích và mua cám về, trộn cám với nước nóng để nguội rồi lấy ống chích bơm vào, khi bầu diều của chim căng thì ngưng :), cứ vậy khoảng 2-3 tuần nữa thì để 1 hủ thức ăn trong chuồng chim luôn, thường xuyên xem chim ăn thức ăn cứng chưa, nếu cứng thì ngưng bơm cám nữa mà để chim tự ăn luôn :)

Cunluoi

em đã thử cho chim ăn cám với nước rồi nhưng rát6 khó bơm và chim ko chịu ăn

Chấn PG

Member
bạn lấy tay mở miệng chim, giữ cho cổ chim thẳng đứng rồi dùng ống chích bơm cám vô là được thôi :)

tradaian

Member
Em có 3 cặp bồ câu mang từ Phan Rang xuống mà ko biết cách cho ăn, chim mới có 1tuần tuổi àk nên non quá ,mà đút gạo ngâm nước nó lại ko chịu ăn mà cứ nhả ra hoài mong ACE trong diễn đàn chỉ dùm em cái chứ để chết thì tội lắm ???????????:cry::cry::cry::wall::wall:
Cunluoi thân,bạn nên mua một ống bơm nhớt bàn máy may loại nhỏ (ở tiệm bán đồ gia dụng bằng nhựa),vặn nấp ra ngăm nước sôi cho mềm cái vòi,lấy đầu vít bake nong cho rộng ra , ống vòi có fi bằng thân vít.
Mua cám gà đẻ xay nhuyển,đổ nước sôi vào ngâm cho nở để nguội .
Vì chim mới 1 tuần tuổi nên phải bơm ngày 3 lần ,mỏi lần 1ống,nếu có con lớn ,con nhỏ thì bơm tăng thêm cho con nhỏ một ít để chim phát triển bằng nhau,làm như vậy trong 3 ngày đầu cho chim quen chế độ bơm ăn,những ngày sau tăng dần số ống cám sau cho bầu dìu vừa căng(chú ý :cám phải ngâm thật nở,nếu không cám bơm đầy bầu dìu rồi lại nở thêm chim có thể no căng mà chết)
Khi chim khoảng 20 ngày tuổi thì chế độ ăn là 2phần cám gà đẻ+1phần gạo lức hai thứ xay nhuyển,ngày bơm 2lần mỏi lần 2muổng canh cám gạo xay hoà với nước lạnh(cho 1 con),để thêm trong chuồng mán ăn cả cám gà đẻ cộng gạo lức để chim tập mổ,khi con nào biết ăn giỏi thì ngừng bơm cho con đó.

osscar

Member
1 sự thật phũ phàng và đau đớn với bạn là chắc chắn những con bồ câu con đó sẽ chết, nếu không chết thì chắc chắn sẽ suy dinh dưỡng trầm trọng, vì những ai chưa nuôi qua chim bồ câu con nhỏ như vậy mà cũng không biết cách bơm cho chim con ăn thì chắc chắn chim con sẽ chết.

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Mớm chim non.

Hi bạn Cunluoi,
Mới biết chơi mà lấy luôn 3 cặp chim 1 tuần tuổi là hơi căng đấy :D! Thôi thì cũng lỡ rồi, nuôi thử để có kinh nghiệm vậy! Bạn cứ làm theo 1 trong 3 cách của các bạn: Chấn PG, hoàng dương hay anh tradaian nhé!
Mình thì thường sẽ làm theo cách bạn Chấn PG:

- Chuẩn bị ống chích loại to, cám bồ câu An Phú 55T.

- Cám pha loãng bằng nước sôi, cho vào ống chích. Để chim non dưới đất, nắm mỏ trên sát tận gốc mỏ kéo thẳng lên sao cho mỏ chim há ra và thẳng 1 đường xuống cổ, rồi đút ống chích và bơm cám vào. Bơm vừa căng là được. Pha loãng sao cho khi bơm vào bồ diều bóp thấy mềm mềm là ok. Nếu cần thì bơm thêm nước cho chúng. Ngày bơm vài lần tuỳ theo điều kiện thời gian và nhu cầu của từng em :D! Tốt nhất ngày 3 -4 lần. Ăn xong nhớ lau chùi vệ sinh sạch sẽ em nó nhé :D! Giữ cho chúng khô ráo, ấm áp nhé! Em làm 1 vài lần sẽ quen tay thôi!
Nuôi chừng 2 -3 tuần là chúng tự ăn được. Khi đó em cho thêm gạo lức, cám và nước vào cho chúng tập mổ và uống nước.

- Nếu được thì đeo khoen chân cho chúng trong thời gian này.

Chúc em thành công!

hihi,vấn đề ,này thì mình có thể tư vấn cho bạn,nếu bạn ngậm gạo nhai rồi đút cho chúgn mà không ăn thì bạn nhai lạc rồi đưa mồm chúng vào mồm mình là chúng ăn liền mà,mình cũng 1 thời nuôi nên mình biết.chúc bạn thành công

Cunluoi

em báo cáo tình hình đi coi sao? chứ im re thế anh lo cho mấy con chim non của em quá.

cũng không trách cunluoi được, chắc là ghé nhà ai đó chơi và lụm luôn 3 cặp con có sẵn trên chuồng, từ phan rang lên đến bảo lộc đâu có gần đâu. mong là em chăm sóc chúng tốt và nuôi chúng khôn lớn.
cảm ơn anh , mấy chú chim vẫn sống sau 3 ngày nhưng mấy ngày nữa chả biết làm sao ,em đã thử cách nhai nát gạo rồi cho chim vào miệng mình đế cho nó mút nhưng nó ko chịu mút ,thế là em lại lấy cám ngâm cho nở rồi bỏ vào ống tiêm cho nó ăn nhưng cám bi kẹt trong ống mà nó lại ko chịu há mỏ thế là em bực mình vo cám thành cục to đùng rồi banh mồm nó ra mà nhét vô thế mà sống được 3 ngày rồi nhưng mà vì vội quá nên em ko biết con nào của cặp nào cả con to con nhỏ lẫn lôn cả:silly::silly:=))=))=))=))=))

Cunluoi

cảm ơn mấy anh đã góp ý mấy con bồ câu vẫn sống sau 2 ngày mệt mỏi,vì em đã thử lấy miệng nhai nát gạo rồi cho mỏ nó vào cho nó mút mà nó ko chịu mút,em còn lấy cám ngâm nước nóng rồi lấy bơm tiêm bơm mà bơm bị kẹt vì cám mà chim thì chả chịu há mỏ bực mình quá em liền lấy cám ngâm vo thành cục to rồi banh miệng con chim ra nhét vô tới tấp luôn rối cho nó uống nước để nó dễ nuốt

Cunluoi

nhưng tại bữa vội về quá nên cho cả 6 con vô cái hộp luôn nên giờ em ko biết chọn cặp con nào với con nào ,to nhỏ lẫn lộn có ai trong DĐ biết chon trống mái ko làm ơn chỉ em với:L:L:L:L:L

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Ống chích to

cảm ơn mấy anh đã góp ý mấy con bồ câu vẫn sống sau 2 ngày mệt mỏi,vì em đã thử lấy miệng nhai nát gạo rồi cho mỏ nó vào cho nó mút mà nó ko chịu mút,em còn lấy cám ngâm nước nóng rồi lấy bơm tiêm bơm mà bơm bị kẹt vì cám mà chim thì chả chịu há mỏ bực mình quá em liền lấy cám ngâm vo thành cục to rồi banh miệng con chim ra nhét vô tới tấp luôn rối cho nó uống nước để nó dễ nuốt
Trời, nếu em ở Saigon chắc anh sẽ biểu diễn cho em xem :D! Anh đang đi công tác, hiện ở Phan Rang, tối mai sẽ có mặt ở Đà lạt. Không có ghé Bảo Lộc nên không giúp em được. Thôi em mua ống chích loại to, có lẽ là to nhất và nếu không mua được cám bồ câu thì mua cám gà con cũng được. Phải ăn no thì chim mới mau lớn được. Em vo cục rồi nhét thì biết khi nào xong? Và chim dễ đau mỏ vì làm nhiều lần quá! Nếu có nuôi được thì chim cũng không phát triển tốt đâu :shame on you: !
Em cố gắng tìm mua ống chích thử xem, thuốc Tây có lẽ không có đâu! Em nên tìm thử các Trạm thú ý xem sao?

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Dung nhan 6 baby nhà cunluoi

Chim non hôm nay thế nào rồi?
Post hình ảnh 6 chú chim non của bạn lên diễn đàn cho mọi người chiêm ngưỡng đi bạn cunluoi !

Cunluoi

Bồ câu non không nở, giúp em với!

mấy anh cho em hỏi là vì sao bồ câu đẻ có 1 trứng nở còn một trứng chim non có đục được vỏ trứng nhưng chim ko ra được và chết trong đó. làm ơn giúp em để em rút kinh nghiêm lần sau:(:)(:)(:)(:)at wits end::confused::at wits end::at wits end::at wits end::cry::wall::wall::wall:

Chấn PG

Member
Do con trong trứng đó nó yếu rồi bạn. Nếu bạn biết sớm thì có thể lấy nước hoặc nước bọt thoa lên nơi vỏ trứng bắt đầu nứt rồi gỡ từ từ chỗ rạng nứt đó giúp chim thoải mái hơn tránh kiệt sức của chim con mới nở.

Lưu ý: Tránh đừng để chảy máu phần đó nha. :D

truongdx

Member
Do con trong trứng đó nó yếu rồi bạn. Nếu bạn biết sớm thì có thể lấy nước hoặc nước bọt thoa lên nơi vỏ trứng bắt đầu nứt rồi gỡ từ từ chỗ rạng nứt đó giúp chim thoải mái hơn tránh kiệt sức của chim con mới nở.

Lưu ý: Tránh đừng để chảy máu phần đó nha. :D
Bạn Chấn PG nói đúng đó, nhưng theo mình thì trừơng hợp đó nên bỏ luôn vì con yếu ngay từ trứng sau này chắc bay cũng chả ra sao, mất công chăm sóc :shame on you: . Mình nuôi chim thịt mà gặp trường hợp đó mình cũng bỏ luôn vì chim sẽ yếu và chậm lớn :new: