• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Bồ câu mái có kêu gù gù không a?

em có 1 cặp bồ câu,bắt từ lúc 2 tháng tuôi,đến bây giờ là đươc 5 tháng rồi.em thấy 1 con gù rất tốt,con 1 con thỉnh thoảng cũng kêu gù.các bac s cho em hoi liệu bồ câu mái co kêu gù gù ko a?

Bồ câu biết gáy là báo hiệu chim bắt đầu trưởng thành và sắp bước vào giai đoạn sinh sản đó anh. Dấu hiệu đơn giản để nhận biết 1 cặp chim bồ câu đang vào cặp là "trống gù mái gặt". Bình thường khi chim đi vào gđ trưởng thành, nếu là chim cùng loại vd như Pháp thì con trống có dáng người và đầu to hơn con mái, điệu gù mái đặc trưng của nó là gù cúi đầu cùng với dậm 2 chân, thân hình xoay qua xoay lại trc mặt con mái. Nếu mà con chim trc mặt nó có biểu hiện gật thì đích thị đúng 1 cặp đấy anh à.

ok,tks em.đôi bồ câu anh bắt của em đó,giờ 1 con gù rất nhiều,con 1 con thỉnh thoảng anh cũng thấy nó gù gù a sợ cả 2 con đều la trống.nhưng em báo đấy là 1 cặp thì chẳng có nhẽ lại la trống hết,để a theo dõi 1 thời gian nũa xem sao

con mái nó cũng biết gù đấy nhá anh ạ.

nhưng kiểu gù của nó có hai loại:

gù để hưởng ứng chồng nó: đứng yên một chỗ, nghển cổ ra rung rung, lông cánh giật giật...đôi lúc bắt chước con trống cũng quay tròn trông ngộ ngộ. Chim trống khi gù mái, tiếng gù to rõ, lông cổ phồng, đầu ngẩng cao rồi cuối xuống, đuôi xòe cụp quét đất...chân giật nhảy theo nhịp tiến.

gù để dọa chim khác: đầu rụt thủ thế hoặc nghiêng nhẹ sang một bên, cánh giật liên hồi.

:D
ok>tks bac em dang lo qua,nghe bac noi thi cua em dung la 1 trong 1 mai roi,hinh em no o cho chu ki cua em day a

vietphu

Chào các anh
Hiện em cũng đang gặp trường hợp 2 em bi nhà em gù dữ lắm, còn đánh nhau nữa chứ. Mỗi sáng lên chuồng kiểm tra thì thấy lông tả tơi luôn. Ai có cách gì cứu em với.
Em cảm ơn trước

Ilovepigeon

Member
Chào các anh
Hiện em cũng đang gặp trường hợp 2 em bi nhà em gù dữ lắm, còn đánh nhau nữa chứ. Mỗi sáng lên chuồng kiểm tra thì thấy lông tả tơi luôn. Ai có cách gì cứu em với.
Em cảm ơn trước
Nếu như vậy là 2 con trống rồi anh ạ anh tách chúng ra đi

Vớ vẩn đánh nhau thì là 2 con trống à. Đến tầm tuổi tuổi trưởng thành tầm 5-6 lông. Chim bồ câu sẽ có bản năng tranh giành lãnh thổ lúc đấy cả trống cả mái đều gù. Con trống khỏe hơn nó sẽ tấn công dữ dội. Con mái thường yếu thế hơn nên hay nép vào góc tự vệ = cách gù và đập cánh. Đây là lúc làm nhiều bạn nuôi chim dễ nhầm tưởng mình cặp chim của mình là 2 con đực, theo mình nghĩ chơi chim là phải kiên nhẫn bạn phải chờ thêm thời gian nữa trước khi phán đoán về cặp chim đó. Có những con mái gù không khác gì chim đực cũng gù gắt xoay vòng đuôi quét sàn nhưng cuối cùng đẻ 2 trứng. Chơi chim hay làm gì cũng thế không thể nóng vội kết luận vội vàng là hỏng đấy.

vietphu

Em cám ơn bác Hoaducdoanh đã cho em thêm hi vọng vào con bi ở nhà. Đã giúp thì giúp cho chót, xin cho em biết phải làm gì trong lúc kiên nhẫn nhìn chúng nó đánh nhau đây?:((
Mong bác giúp. Và xin cảm ơn

Bạn cứ kệ nó thôi. Đánh 1 lúc là cũng chán thôi mà. Không phải tách gì hết. Cứ để yên vị rồi nó sẽ hết thôi mà. Không sao đâu

BồCâuHoang

Cách tốt nhất là có nhiều chim non, nhiều chuồng rỗng, và có sân
chơi chung rộng rãi.
Thế là chúng tự do đánh nhau, chạy trốn, hẹn hò, không bị nhốt chung
vô lý nữa. Nếu có bị đánh, thì dễ chạy trốn hơn, không đến nỗi bay
lông tả tơi, chảy máu đầu mấu mũi.
*
Không nên ghép 2 con cùng bố mẹ vào một cặp, vì cùng máu, và khó
ghép. Hình như con mái chóng trưởng thành hơn, nên nó đi tìm con
trống già hơn nó, trong khi con chim anh em trai của nó thì vẫn
còn non, chẳng thích yêu đương chi cả. Vì thế ghép 2 con chim cùng
bố mẹ hay đánh nhau lắm. Nếu có sân chơi chung thì chúng tự tìm
được người yêu lý tưởng, và có chuồng rỗng thì càng chóng đẻ.
*

vietphu

Quá hay và .... cám ơn các bác nhiều nha. Là vì sau khi em kết hợp kiên nhẫn chờ đợi và thả cho chúng nó (4 em bồ câu bi) chơi ngoài sân thì đúng là lúc trước em đã "râu ông nọ cắm cằm bà kia". Đến hôm nay thì chúng nó đã tự sắp xếp lại đội hình đội ngũ, con này sang nhà con kia và yêu nhau thắm thiết luôn. Nói chung là nhìn chúng nó mãn nhãn luôn.
Một lần nữa xin cảm ơn các bác nhiều nhiều.:)

¶phuoc¶

Em có nuôi 1 cặp bồ câu mà thấy con trống nó gù quay vòng vòng la con mái cũng gù lại và quay vòng vòng như con trống em nghi ngờ la 1 cặp trống
Ai piết giải thích giùm em va liệu có phải 1 cặp trống không ạ

Phu

Minh cung bi truong hop tuong tu mot cap sinh ra tu nho .minh nuoi tu nho nha den nay da 4;5 thang roi ma hai con cu gu roi danh nhau mih tanh ra rieng thi hai con gu kog khac j nhau nay mua con mai ve mhj ghep voi mot con thi thay hai dua da yeu nhau roi con con kia thi cu gu xeo canh qet duoi.nhung truoc day hai con van au em tia long vay ma lai la hai con trong.ban cu tu tach ra may ngay xem sao coi bieu hien cua chung the nao