• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

bồ câu ko mở mắt

last stand

bồ câu nhà mình mới nuôi chừng 1 tháng rưỡi thì chân bị nổi trái, mắt nhắm liên tục ít khi mở, thân nhiệt cao hơn bình thường, ăn ít đi và ko còn linh động như trước, mình có mua Oxytetracycline cho uống đều đặn nhưng ko thấy có kết quả, đây là bệnh gì và điều trị như thế nào?

Hao Q5

Member
Nếu chim của bạn có chịu chứng lừ đừ, mắt nhắm lim dim có nước, nước mũi hay nước miếng có mùi hôi, ít ăn thì là bị bệnh bạch hầu rồi! Bạn có thể mua thuốc trị bạch hầu cho uống hoặc thuốc tiêm là khỏi! Chúc Bạn điều trị tốt...

last stand

Cám ơn bạn Hào ha, chim của mình chết rồi, mới hôm qua, bệnh có 2 ngày, mình có đọc được trong sách giờ biết là nó bị giả lao, mình ko cứu kịp, bây giờ chỉ còn con trống thui, bùn wá:(:)(:)((
Dù sao thì cũng cảm ơn bạn, suốt ngày hôm qua mình chả nhận dc câu trả lời nào cả.

Hao Q5

Member
Không phải bệnh giả lao đâu bạn! Bệnh giả lao có thể kéo dài đến 1 tháng mới tử vong đối với chim trưởng thành! Còn bệnh bạch hầu, bạch hầu biến chứng, bệnh thương hàn, cúm ... chỉ kéo dài đến 3 ngày và nhiều lắm là 5 ngày là tử vong nếu không điều trị đúng thuốc!

Hao Q5

Member
Đúng rồi! Nhưng thực tế mình đã gặp thì bệnh này có thể kéo dài nhiều ngày! Và bài mà Bạn đọc mình cũng đã upload vào tháng 12/2010 ở link này http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=65972. Xuất xứ của bài này từ tài liệu tập huấn của cán bộ nông nghiệp. Bài viết này quá hay mình cũng đã áp dụng được rất nhiều! Bạn hãy nghiên cứu kỹ để đở phải hao tốn tiền bạc!