• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Bồ câu không biết bay nữa

Ilovepigeon

Member
Em có một cặp chim đua hiện giờ đã được 7 lông (chim non nhà nở ra và nuôi lớn) trước đây thì chúng đánh vòng đều nhưng vừa rồi em nhốt vào chuồng ô khoảng một tuần để cho quen ô của nó nhưng sau khi thả ra thì lại KHÔNG BIẾT BAY NỮA :( :(, em thả ra ngoài căn cứ thì đáng ra phải đánh vòng nhưng chúng không bay mà đi bộ như gà, em ra đuổi thì không bay vẫn cứ chạy như gà, em bắt lại tung lên thì nó bay lạo chạo không bay lên được nữa rồi rơi, em kiểm tra cánh thì không bị làm sao mà chim cũng không có dấu hiệu bệnh tật hoàn toàn khỏe mạnh lông mượt. Em không hiểu nguyên nhận tại, anh nào từng gặp trường hợp rồi thì giải thích giúp em với và có cách giúp nó biết bay lại không ạ :( :(

BồCâuHoang

Chắc chắn là bệnh rồi. Bệnh thần kinh thì khó thấy vết tích.
Có thể nó bị chấn thương sọ não.
Có thể nó bị vi trùng ăn vào óc.
Tôi đoán mò như vậy, vì chim không thể nào quên bay được.
Vậy thì nó bị hỏng thần kinh, nhất là hệ thống ở tai trong.
Người và động vật bị hỏng tai trong, nặng nhẹ khác nhau.
Nhẹ thì đi xiêu vẹo. Nặng dần lên thi: không đứng được,
không ngồi được, vẹo cổ.
*
Có một điều lạ là chim của bạn chỉ có 7 lông đầu cánh?
Nếu chưa mọc đủ lông, thì không bay được, nhưng khi
mọc đủ, thì bay tốt. Bạn nên chờ cho đủ lông.
*

Ilovepigeon

Member
Chắc chắn là bệnh rồi. Bệnh thần kinh thì khó thấy vết tích.
Có thể nó bị chấn thương sọ não.
Có thể nó bị vi trùng ăn vào óc.
Tôi đoán mò như vậy, vì chim không thể nào quên bay được.
Vậy thì nó bị hỏng thần kinh, nhất là hệ thống ở tai trong.
Người và động vật bị hỏng tai trong, nặng nhẹ khác nhau.
Nhẹ thì đi xiêu vẹo. Nặng dần lên thi: không đứng được,
không ngồi được, vẹo cổ.
*
Có một điều lạ là chim của bạn chỉ có 7 lông đầu cánh?
Nếu chưa mọc đủ lông, thì không bay được, nhưng khi
mọc đủ, thì bay tốt. Bạn nên chờ cho đủ lông.
*
Không phải chim mới có 7 cái lông đâu anh ạ :)) :)) =)). Mà chim đã thay hết 7 lông rồi :)). mà trường hợp mà anh nói thì không bao giờ bị đâu nhé chim nhà em chả tác động mạnh hay làm gì để nó bị thần kinh đâu

BồCâuHoang

Có thể khi nó bay, bị va vập đầu vào vật gì.
Trường hợp đó rất khó xảy ra, nhưng phải có lý do gì chứ.
Chả lẽ chim lại "quên bay" là đặc tính di truyền của nó?

Ilovepigeon

Member
Có thể khi nó bay, bị va vập đầu vào vật gì.
Trường hợp đó rất khó xảy ra, nhưng phải có lý do gì chứ.
Chả lẽ chim lại "quên bay" là đặc tính di truyền của nó?
Anh có vẻ hay nghĩ ra nhiều trường hợp gọi là "khó hiểu" nhỉ, nếu chim bay đập vào tường thì còn gọi gì là chim nữa :))

bạn thử kiểm tra xem lông dài của 2 cánh xem chúng mọc có đều nhau không? phần thịt sát đầu cánh có bị tổn thương hay dị tật không? vì theo mình biết thì khi 2 cánh của bồ câu không bằng nhau thì chim sẽ mất thăng bằng không bay được mà chỉ đi lại như nuôi gà mà thôi. mình có xem qua clip trên vtv2 nói về 1 trang trại nuôi bồ câu áp dụng phương pháp bấm vào phần thịt ở đầu cánh 1 bên để cho chúng mất thăng bằng không bay được, bạn vào link này tham khảo những bình luận về việc này nhé, link clip đó mình không nhớ, chỉ nhớ link bình luận này thôi !!! có thể chim của bạn gặp tình trạng này, mình nghĩ như vậy !!! chúc bạn thành công !!! :-??:-??:-??:-??:-??
http://agriviet.com/home/threads/59130-Xin-Hoi-Trinh-Tu-Cat-Canh-Chim-Bo-Cau#axzz2AlhivhP4