• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

"Bệnh Hâm" - qua thơ Huyền Thi.

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
"Bệnh Hâm" - qua thơ Huyền Thi.

BS. Greenvet-hanoi www.vietpet.com

Là một bệnh không lây, không do virus, vi khuẩn, nhưng có ở khắp nơi, ngay mỗi người chúng ta hàng ngày cũng có đôi lúc " hâm". Chứng bệnh mà các phương pháp chẩn đoán y học, siêu âm hình ảnh, cắt lớp CT hiện đại nhất cũng không tìm ra được, botay.com !

Các Triết Gia giải thích hiện tượng" hâm" như thế nào ? Theo Thuyết "Phản ánh luận": " Khi tư duy không phản ánh đúng hiện thực thì nhẹ gọi là "hâm" còn nặng là "điên" thậm chí là "điên nặng" ( kiểu như cúp điện bất thường không cần báo trước! )

Chúng ta nên đề phòng bệnh này ở mỗi người với các " triệu chứng" phức tạp, không ai giống ai !

Bệnh viện xét nghiệm toàn thân,
Không siêu âm nổi bệnh "hâm" của người.
Thiên hạ hâm hết cả rồi,
Chỉ cách "dở chứng" mỗi người khác nhau !

Hiểu được điều này rất có lợi, chúng ta có thể kìm hãm nhiều việc làm dở của chính mình và đừng chê bai người khác. Các quan hệ xã hội, công chuyện làm ăn hoặc ngay trong từng gia đình: giữa vợ chồng, cha mẹ và con cái... sẽ được điều chỉnh tốt hơn.

Sở thích cá nhân cần được tôn trọng. Bạn có thể tự do làm theo sở thích của mình tới mức tột đỉnh nhưng chớ gây ảnh hường xấu, nguy hại tới người khác.

Chúng ta hãy sống như điên !
Nhưng mà đừng có làm phiền đến ai.

Còn mặt tích cực của "Bệnh Hâm " thì sao?

Ta không thể phủ nhận cái "chứng hâm" đáng khâm phục và có ích cho đời của các nhà Bác học, vĩ nhân. Có người khỏa thân từ nhà tắm chạy ra phố, la lên mừng rỡ: "Ô rê ka"- "Tôi tìm ra rồi !"- khi thành công một phát minh khoa học. Sự bất thường lập dị của các họa sỹ, nhạc sỹ, nhà thơ bậc vĩ nhân lại là thành quả cho đời những bức họa, bản nhạc và các tác phẩm bất hủ.

Nhưng khoảng cách giữa "cái hâm đáng yêu" với sai lầm rồ dại cực kỳ gần nhau, nhiều khi bất phân định.

Thiên tài cùng với thằng điên,
Cách nhau chỉ một đường biên mơ hồ!

Đối với kẻ ta cho rằng "hâm", nhưng không gây ảnh hưởng, không gây tác hại gì, chỉ là sở thích cá nhân thì lại cần được tôn trọng, không đả kích, bôi bác. Đó chỉ là cái tự nhiên, cá tính của một con người, một thực thể hiện hữu cần chấp nhận, vì :

Chối bỏ cách sống một người,
Là mình chối bỏ cái Trời sinh ra.
Chối bỏ cách nghĩ người ta,
Là mình tự cắt thịt da của mình.

Suy rộng ra, mỗi dân tộc, đất nước đều có bản sắc riêng của mình. Sự chối bỏ, không tôn trọng quyền bình đẳng giữa các dân tộc, tôn giáo, các quốc gia là nguy cơ của chiến tranh, khủng bố, gây bất ổn thế giới trong thời kỳ "Toàn cầu hóa" đang rất cần chung sức để cứu loài người trước các thảm họa thiên nhiên: động đất , núi lửa, bão lụt, dịch bệnh... do hiệu ứng nhà kính và ô nhiễm môi trường gây ra.

Vì lẽ đó, chúng ta phải biết chấp nhận cái" hâm" của nhau !

Các Triết gia cũng nghiên cứu món này à, lạ quá , em cứ tưởng chỉ có triết học chính trị thui chớ ???

tra7124119

Member
Triết gia được nhắc đến ở đây liệu có phải là bác Báu ko thế bác ơi?? ;))
Nhg cái bệnh này cũng hay hớm lắm đấy bác ạ
Vì những người hâm sẽ làm được nhiều điều phi thường mà người khác ko bao giờ có thể làm vậy, có khi người bình thường còn ước ao mình có thể làm được những điều hay ho như vậy mà có làm dc đâu :-j
Mà có 1 điều này cháu tra xin được đóng góp thêm cho topic của bác cho thêm xôm
  • Người hâm luôn tự hào về độ hâm của mình
  • Người hâm luôn muốn thể hiện độ hâm của mình
  • Người hâm luôn ko quan tâm người khác nói gì, nghĩ gì về mình
  • Người hâm đóng góp 1 phần đáng kể những gì (có thể) gọi là nghệ thuật cho xã hội. Vd: Chế Lan Viên từng được mệnh danh là 1 nhà thơ điên ^^

Còn tiếp .....

dieuthuy

Phó chủ nhiệm CLB cuối tuần Hà Nội.
Triết gia được nhắc đến ở đây liệu có phải là bác Báu ko thế bác ơi?? ;))
Nhg cái bệnh này cũng hay hớm lắm đấy bác ạ
Vì những người hâm sẽ làm được nhiều điều phi thường mà người khác ko bao giờ có thể làm vậy, có khi người bình thường còn ước ao mình có thể làm được những điều hay ho như vậy mà có làm dc đâu :-j
Mà có 1 điều này cháu tra xin được đóng góp thêm cho topic của bác cho thêm xôm
  • Người hâm luôn tự hào về độ hâm của mình
  • Người hâm luôn muốn thể hiện độ hâm của mình
  • Người hâm luôn ko quan tâm người khác nói gì, nghĩ gì về mình
  • Người hâm đóng góp 1 phần đáng kể những gì (có thể) gọi là nghệ thuật cho xã hội. Vd: Chế Lan Viên từng được mệnh danh là 1 nhà thơ điên ^^

Còn tiếp .....
Đúng đấy dân văn nghệ sỹ chúng mình là hay bị kêu là HÂM NHẤT đấy, nhưng hâm cũng có GIỜ HÂM thôi. Nhiều khi như LÊN ĐỒNG Ý để đưa đén cho khán giả những giây phút thăng hoa nhất. Có những hoạ sỹ mình biết A TA tự nhân LÀ ĐIÊN, nhưng cứ điên đc như a ta đi để cho đời đc những tphẩm nghệ thuật gtrị nhất.

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y

Còn thế nào là người khôn, kẻ ngu? Cũng thật lẫn lộn, có kẻ "thùng rỗng kêu to", còn có người lại rất chín chắn, đắn đo:

Người ngu vỗ ngực rằng khôn,
Kẻ khôn lại biết mình còn quá ngu !

hoặc :

Bịt miệng trẻ: tội bạo hành,
Tự mình bịt miệng lại thành kẻ khôn.

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Không ít người thích được hãnh diện, khen nịnh nhưng đằng sau điều đó của người khen khéo là những mưu đồ đen tối, cho nên :

Muốn đừng để đời chửi ta,
Thì đừng cố bắt người ta khen mình.

Đôi điều để chúng ta suy ngẫm.