• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Bệnh Ghẻ Của Chó.

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y

BỆNH GHẺ CỦA CHÓ.

Bệnh ghẻ là một bệnh ký sinh trùng Da, gây không ít phiền toái cho chó và chủ nuôi, thậm chí còn gây tử vong do bị nhiễm các bệnh kế phát khác như viêm thận, nhiễm trùng da, viêm gan do phải dùng nhiều hóa chất chữa ghẻ. Ít nhất cũng làm cho chó cưng của bạn gầy mòn, rụng lông, hôi bẩn, nhiều con trông giống như bộ da của loài "khỉ". Lúc này thật phiền toái, "bỏ thì thương, vương thì tội", thật "hổ mặt người nuôi!!!"

Có 2 loại ghẻ gây ra mức độ trầm trọng khác nhau:

1. Ghẻ SARCOPTES :

Cái ghẻ có tên khoa học là Sarcoptes scabiei var. canis, hình dạng quái ghở với 4 cặp chân kép sắc nhọn, xâm nhiễm, đẻ trứng và nhân gấp bội về số lượng bề mặt da, gây ngứa, rụng lông. Có thể lây lan sang người. Loại ghẻ này không gây nguy hại lắm cho chó, có thể điều trị bằng một số liệu pháp sau:

- Tắm rửa thường xuyên bằng nước đun đặc của một số loại lá chát, chua , đắng: lá xoan, lá khế, lá xà cừ...Đặc biệt không tắm bằng xà-phòng thông thường mà tắm bằng xà-phòng trung tính chuyên trị ghẻ có chất Benzoyl peroxide. Loại xà phòng này ở một số nước có tên thương mại(Trade name) là OxyDex hoặc Pyoben. Đối với chó lông dài: Bec-giê, Golden Retriever, Yorkshire Terrier, Setter, St. Bernard...phải sấy khô lông ngay sau khi tắm, chải và chăm sóc bộ lông thường xuyên.

- Một số thuốc điều trị:

* Bôi ngoài da mỡ hoặc dung dịch Sulfur có 30-32% Cancium polysulfide, hoặc Benzylbenzoate 20 hoặc 50%. Hoặc một số thuốc trị ghẻ ở người cũng có thể dùng được nhưng hiệu quả không cao.
* Có thể pha chế kết hợp dạng mỡ hoặc dung dịch nước bôi da theo công thức sau:
Benzylbezoate................25,0%
Lindane............................1,0% bôi hang ngày vào cùng da có nốt ghẻ.

* Điều trị viêm da bội nhiễm bằng Kháng sinh tiêm,bôi ngoài.Đặc biệt là các vết tự cắn xé do quá ngứa,viêm có mủ chảy nước,hôi.
* Điều trị viêm dị ứng bằng các loại thuốc kháng Histamin, corticosteroid.
*Tăng sức khoẻ bằng bổ sung vitamin C,D,A.Tăng khẩu phần dinh dưỡng, nhưng không đựơc cho ăn ngọt, giảm độ muối mặn.
* Nơi chó ở phải khô, thoáng, ấm, mát. Hạn chế tiếp xúc với người và chó khác.

2. Ghẻ DEMODEX: Còn gọi là "Ghẻ lường" hay "Ghẻ bao lông" -Miền Nam gọi" Xà mâu".

Gây ra bởi con cái ghẻ có tên khoa học là Demodex canis, hình mũi tên nhọn, sát thủ đâm chọc, chuyên đào khoét và nằm sâu trong bao lông, hút chất dinh dưỡng, dịch nhờn bao lông của ký chủ gây tổn thương da và rụng lông rất nặng nề.Tổn thương nặng nhất là vùng quanh mi mắt. Mặt sưng đỏ chảy nước ở gan và kẽ móng bàn chân.Toàn bộ da rụng lông, chảy ra dịch huyết tương lỏng, không đông mùi rất hôi đặc trưng, không một loại nước thơm nào có thể át đựơc. Bệnh ít lây sang chó khác. Có thể một đàn chó chỉ có một vài con mắc. Bệnh diễn biến lâu dài sẽ gây ngứa ngáy khó chịu,thậm chí chó tự cắn xé để đã cơn ngứa. Bộ da hỏng dần, viêm nhiễm mủ kế phát. Lông rụng nhiều,trơ trụi như con khỉ. Chó có thể chết do viêm cầu thận, viêm gan và rối loạn vận mạch.

- Phương pháp điều trị:

Tương tự như phần trên, nhưng hiệu quả rất thấp. Có khi bệnh tình đỡ rất nhiều, tưởng như đã khỏi nhưng sau một thời gian lại mắc lại ("khỏi giả") rồi còn trầm trọng hơn. Còn khi đã bị nặng, tổn thương da trầm trọng có dấu hiệu suy gan, thận thì xem như rất xấu!!! Mặc dù dân gian có dùng nước điếu, dầu nhớt...để chữa nhưng không có cơ sở khoa học để chứng minh.

Tắm bằng các loại nước lá chua chát
đun đặc : là trà xanh, lá khế, lá xà cừ...có thể cải thiện tình trạng viêm da. Tuyệt đối không dùng các loại xà- phòng, shampoo có độ kiềm cao tắm cho chó ghẻ.

Hãy thận trọng khi dùng Ivermectin tiêm trị ghẻ, có thể gây trúng độc hệ thần kinh trung ương của chó.

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Chó Phú Quốc hay là....khỉ ? Ghẻ mất hết cả ...xoáy !

Ảnh chụp trên đường Tô Ngọc Vân, giữa trung tâm Hà Nội, không rõ ai là chủ của nó ?

kimtiem

Chuyên gia thú y
"Em ơi mùa mưa đến rồi đó..."
Mùa mưa cũng là mùa mà ngoại ký sinh có nhiều điều kiện thích hợp để phát triển, do đó diễn đàn cần chú ý nhé

BỌ CHÉT( APHANIPTERA)

Thuộc bộ Siphonaptera, trong bộ có khoảng 2000 loài, 200 giống và 17 họ. Chúng hút máu và truyền các vi khuẩn, virus cho vật chúng đốt (cắn).

Hình thái:

Dài khoảng 1,5 – 4 mm, có lớp Chitine phủ bên ngoài, dày màu vàng sậm hoặc nâu đen, chân, mình, râu ... được hình thành bởi rất nhiều đốt và cũng nhờ vào đây mà người ta phân loại ra làm nhiều loài, còn ở đây thì ...miễn nhé, dài lắm.

Chu Kỳ phát triển:

Bọ chét hút máu nhiều lần trong ngày, số lần hút thay đổi tuỳ từng loài bọ chét cũng như tuỳ từng ký chủ và nhiệt độ môi trường, có những loại bọ chét sống không bám vào ký chủ thì có thể cách 3-4 ngày mới hút máu 1 lần và mỗi lần có thể kéo dài từ 2-5 phút. Khi hút máu no thì bọ chét sẽ đẻ trứng, mỗi lần đẻ trung bình thường từ 400-800 trứng, tuỳ thuộc nhiệt độ môi trường mà chúng sẽ nở sớm hay muộn trong khoảng 2-20 ngày, trứng nở thành Larva, có 3 giai đọan Larva và có hình dáng như con sâu, Larva ăn các hạt bụi hữu cơ, hạt máu hay các chất thải ở môi trường chung quanh. Giai đoạn cuối Larva có kén bao bọc sau 1 tuần phát triển thành Nymph.
Nymph không di động , không ăn thời gian này kéo dài 1-2 tuần, nếu gặp điều kiện không thuận lợi chúng có thể tồn tại từ 3 -7 tháng, sau khi nở chúng thành bọ chét, nếu không hút được máu chúng có thể sống được 1 tháng.
Bọ chét thường chọn vật chủ thích hợp, mỗi loại động vật có 1 loại riêng, tuy nhiên khi thiếu vật chủ thích hợp chúng có thể tấn công hút máu các vật chủ khác, và đây cũng là nguy cơ phát tán mầm bệnh.

Truyền bệnh:

Khi hút máu bọ chét gây ngứa, vật chủ cào gãi gây nên viêm da, nước bọt của bọ chét có tác dụng chống đông máu làm tăng Eosinophil và đồng thời có tác dụng như bán kháng nguyên (hapten).
Là vật chủ trung gian gây nên nhiều bệnh qua vết cắn như: sán giây, giun tim...và nguy hiểm hơn là Pasteurella pestis (dịch hạch)

Phòng trị:

- Lufenuron có tác dụng tiêu diệt Larva khi lột xac.
- Vòng đeo cổ có tẩm các loại biệt dược như: Amitraz, Diazinon,DDVP...
- Methoprene cho ăn để ngăn chặn larva trưởng thành

nau oi

Cảm ơn BS về những thông tin trên. Tôi dự định nuôi 2 bé PQ khoảng gần 3 tháng tuổi, nhưng còn một vài băn khoăn xin BS vui lòng tư vấn giúp nhé: 1. Trước đây tôi có nuôi một con chó PQ, nó được 7 tuổi, không may nó đã bị bệnh Care và đã chết cách đây 14 ngày, gia đình tôi vô cùng đau buồn nên định đem 2 bé PQ mới về nuôi. Vậy theo BS khoảng bao lâu mới đem về được để khỏi bị lây bệnh?
2. Bố mẹ của 2 bé PQ này bị xà mâu, rụng lông lốm đốm, bây giờ thi 2 bé chưa bị xà mâu, vậy khi đem về có khả năng 2 bé cũng bị lây bệnh từ bố mẹ không? có cách nào phòng ngừa để 2 bé khỏi bị lây không? Xin BS trả lời sớm giùm nghe.

tina90

Member
trời tội nghiệp mấy con chó này quá:(:(:(.vậy cái con chó mà bạn bảo ở đường tô ngọc vân ko có chủ giờ nó ra sao rồi.con chó nhà tôi cg bị mà nó ko đến nỗi nặng như vậy.bà tôi thường bôi vôi với thuốc tép thấy nó cg đỡ nhg mà kém ăn lắm:(.xin hỏi ko biết bôi vôi với thuốc tép như vậy có dc ko ạ

tran minh

Member
con Mốc nhà mình cũng bị ghẻ, sau đó thì tiêm thuốc, ko rõ là thuốc gì, sau đó thì hết, nhưng sau đó thì bộ phận sinh dục của nó lại bị đứt ra từng miếng, chảy máu, (chảy máu này thì từ lâu rồi,), sau đó phía dưới 2 chân có một cục u, vài ngày trước khi chết thì thấy cục u này có vài đầu nhọn lồi ra, cổ họng cũng bắt đầu có những cục u như vậy. có điều là trong suốt thời gian bị bệnh khuôn mặt nó vẫn rất tình táo, lanh lẹ, kiểu như ko có đau đớn gì hết vậy. mọi người ai trả lời giúp mình nha.thank.

NDT86

cac anh oi nha em nuoi 1 chu' great moi dc co 18 thang tu dung 1thang he` gan day em thay' o? phan bung cua cho' nha` em noi len nhung hat mun nho? nhu muoi dot' va co' chieu huong nhie`u len.em ko bit la no co phai la benh ghe? ko vi ko thay bi rung long va` ngua' dien len nhu cho ghe? ai co the cho em cau tra loi som nhat dc ko a.?

BỆNH GHẺ CỦA CHÓ.

Bệnh ghẻ là một bệnh ký sinh trùng Da, gây không ít phiền toái cho chó và chủ nuôi, thậm chí còn gây tử vong do bị nhiễm các bệnh kế phát khác như viêm thận, nhiễm trùng da, viêm gan do phải dùng nhiều hóa chất chữa ghẻ. Ít nhất cũng làm cho chó cưng của bạn gầy mòn, rụng lông, hôi bẩn, nhiều con trông giống như bộ da của loài "khỉ". Lúc này thật phiền toái, "bỏ thì thương, vương thì tội", thật "hổ mặt người nuôi!!!"

Có 2 loại ghẻ gây ra mức độ trầm trọng khác nhau:

1. Ghẻ SARCOPTES :

Cái ghẻ có tên khoa học là Sarcoptes scabiei var. canis, hình dạng quái ghở với 4 cặp chân kép sắc nhọn, xâm nhiễm, đẻ trứng và nhân gấp bội về số lượng bề mặt da, gây ngứa, rụng lông. Có thể lây lan sang người. Loại ghẻ này không gây nguy hại lắm cho chó, có thể điều trị bằng một số liệu pháp sau:

- Tắm rửa thường xuyên bằng nước đun đặc của một số loại lá chát, chua , đắng: lá xoan, lá khế, lá xà cừ...Đặc biệt không tắm bằng xà-phòng thông thường mà tắm bằng xà-phòng trung tính chuyên trị ghẻ có chất Benzoyl peroxide. Loại xà phòng này ở một số nước có tên thương mại(Trade name) là OxyDex hoặc Pyoben. Đối với chó lông dài: Bec-giê, Golden Retriever, Yorkshire Terrier, Setter, St. Bernard...phải sấy khô lông ngay sau khi tắm, chải và chăm sóc bộ lông thường xuyên.

- Một số thuốc điều trị:

* Uống ivermectin có trong thuốc trị giun Tim Heart Guard hoặc tiêm Ivermectin theo chỉ dẫn cua BS Thú y.
* Bôi ngoài da mỡ hoặc dung dịch Sulfur có 30-32% Cancium polysulfide, hoặc Benzylbenzoate 20 hoặc 50%. Hoặc một số thuốc trị ghẻ ở người cũng có thể dùng được nhưng hiệu quả không cao.
* Có thể pha chế kết hợp dạng mỡ hoặc dung dịch nước bôi da theo công thức sau:
Benzylbezoate................25,0%
Lindane............................1,0% bôi hang ngày vào cùng da có nốt ghẻ.

* Điều trị viêm da bội nhiễm bằng Kháng sinh tiêm,bôi ngoài.Đặc biệt là các vết tự cắn xé do quá ngứa,viêm có mủ chảy nước,hôi.
* Điều trị viêm dị ứng bằng các loại thuốc kháng Histamin, corticosteroid.
*Tăng sức khoẻ bằng bổ sung vitamin C,D,A.Tăng khẩu phần dinh dưỡng, nhưng không đựơc cho ăn ngọt, giảm độ muối mặn.
* Nơi chó ở phải khô, thoáng, ấm, mát. Hạn chế tiếp xúc với người và chó khác.

2. Ghẻ DEMODEX: Còn gọi là "Ghẻ lường" hay "Ghẻ bao lông".

Gây ra bởi con cái ghẻ có tên khoa học là Demodex canis, hình mũi tên nhọn, sát thủ đâm chọc, chuyên đào khoét và nằm sâu trong bao lông, hút chất dinh dưỡng, dịch nhờn bao lông của ký chủ gây tổn thương da và rụng lông rất nặng nề.Tổn thương nặng nhất là vùng quanh mi mắt. Mặt sưng đỏ chảy nước ở gan và kẽ móng bàn chân.Toàn bộ da rụng lông, chảy ra dịch huyết tương lỏng, không đông mùi rất hôi đặc trưng, không một loại nước thơm nào có thể át đựơc. Bệnh ít lây sang chó khác. Có thể một đàn chó chỉ có một vài con mắc. Bệnh diễn biến lâu dài sẽ gây ngứa ngáy khó chịu,thậm chí chó tự cắn xé để đã cơn ngứa. Bộ da hỏng dần, viêm nhiễm mủ kế phát. Lông rụng nhiều,trơ trụi như con khỉ. Chó có thể chết do viêm cầu thận, viêm gan và rối loạn vận mạch.

- Phương pháp điều trị:

Tương tự như phần trên, nhưng hiệu quả rất thấp. Có khi bệnh tình đỡ rất nhiều, tưởng như đã khỏi nhưng sau một thời gian lại mắc lại ("khỏi giả") rồi còn trầm trọng hơn.Tốt nhất là tiêm phòng trước bằng Ivermectin theo chỉ định của BS thú Y. Còn khi đã bị thì xem như rất xấu!!! Mặc dù dân gian có dùng nước điếu, dầu nhớt...để chữa nhưng không có cơ sở khoa học để chứng minh.

Xin cám ơn bác sỹ rất nhiều .Chúc bác sỹ và gia đình luôn luôn mạnh khỏe và hạnh phúc.Để cống hiến cho VP nhiều nhiều hơn nữa.
Bây giờ xin phép BS cho phép Minh_Germany mách bảo cho những ai không may có thú cưng của mình bị bệnh này biết một loại thuốc rất tốt và có công dụng tuyệt vời.Minh đảm bảo với cả nhà,chỉ cần rửa sạch chỗ ghẻ đó bằng nước sạch như phần trên bác sỹ đã nói ,rối lấy bông thấm khô ,sau đó bôi loại thuốc này vào chỉ 3 ngày là khỏi !( phát hiện được bệnh càng sớm càng rễ chữa và càng nhanh khỏi)
Đây là hình và tên thuốc (Minh nghĩ là ở Việt Nam cũng có bán:

-Loại thuốc này có ưu điểm là không gây độc hại nếu thú cưng của bạn có liếm vào!

tunzin

Cho e hỏi với, cái bệnh " Ghẻ SARCOPTES " này, chỉ có ở chó thôi ạh, mèo có bị k ạh

pit bull

Member
ANh Minh cho em hỏi là thuốc này là thuốc thu y hay thuốc cho người ? Kiểu này hôm nào anh gửi chó về cho anh Hoan chắc em phải nhờ mua 1 lọ mất hi hi

ANh Minh cho em hỏi là thuốc này là thuốc thu y hay thuốc cho người ? Kiểu này hôm nào anh gửi chó về cho anh Hoan chắc em phải nhờ mua 1 lọ mất hi hi
Chào Pit bull !
Thuốc này là thuốc dùng cho người em à.Nó có công dụng như sau:
-Chống gầu ( Ai mà đầu nhiều gầu và luôn luôn có gầu thì bôi thuốc này vào sẽ hết !)
-Chống nhiễm trùng (bôi vào chỗ sây sát,chợt da,trầy da,xước da...)
-Chống da khô,dakhông bình thường,da bị chóc vẩy hay còn gọi là người bị bệnh da Rắn (những ai bị bệnh máu thừa sắt, thì da của người đó thường bị như vậy! )
-Chống ghẻ ngứa và lở loét ...( dùng điều trị cho chó bị ghẻ ngứa rất có công dụng vả hiệu nghiệm)
Minh cũng nói thêm cho bạn biết nguyên nhân gây ra bệnh này để bạn đề phòng nhé.
Ngoài những nguyên nhân chính mà BS thú y đã đề cập ở trên ra thì còn một số nguyên nhân nữa gây ra bênh này:
1-Ngoài yếu tố khí hậu nóng,ẩm ra thì vệ sinh chuồng và chó sạch sẽ rất quan trọng.Nếu bạn VS không sạch thì sẽ sinh ra chấy,giận làm cho chó của bạn NGỨA.
2-Tắm bằng xà phòng có nhiều sút,sau đó bạn không rửa sạch cũng sinh ra NGỨA
3-Thức ăn kém phẩm chất ,không đủ dinh dưỡng.Hoặc bị dị ứng thức ăn cũng sinh ra NGỨA.
4-Thức ăn có nhiều chất Eiweiß (chất này có nhiều trong lòng trắng trứng )Chó của bạn nếu ăn nhiều thức ăn có chứa chất này thì cũng sinh ra NGỨA...
Và còn nhiều nguyên nhân nữa dẫn đến NGỨA .Tóm lại là chó của bạn bị NGỨA. Nó sẽ gãi bằng móng chân của nó hay bằng răng ,dẫn đến da bị sây sát,chợt da,trầy da , xước da.
Da của nó đã bị thương thì nó hay liếm và gãi liên tục.vết thương sẽ bị nhiêm trùng bởi nước bọt của nó .Đã nhiễm trùng rồi thì nó càng bị lở loét và ngứa nhiều hơn và gãi cũng nhiều hơn!Mới đầu rất nhỏ chỉ bằng đồng xu thôi! nếu bạn phát hiện sớm và điều trị ngay lúc này thì rất tốt và rất nhanh khỏi.Nếu không, để nó loang ra bằng bàn tay thì nhìn rất xấu và khó chữa !!!Bạn có chữa khỏi đi nữa thì chó của bạn phải mất 6 tháng sau mới bình thường được.
-Ngoài điều trị ra , bạn cần phải để ý và tìm ra nguyên nhân gây bệnh để phòng tránh bạn nhe!
Chúc các bạn vui vẻ .

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Thanks Minh_Germany cho thêm thông tin về thuốc rất hay.

Nhưng nếu là bệnh ghẻ bao lông Demodex thì phức tạp hơn trong điều trị, khả năng khỏi hẳn cực nhỏ, đặc biệt khí hậu nóng ẩm như Việt nam. Dù sao phương thức chăm nuôi vệ sinh, khoa học và kiểm soát thường xuyên phòng bệnh vẫn là rất cần thiết. Một khi đã nhiễm ghẻ demo xem như thất bại.

nhenxinhdep

Chó nhà em cũng bị ngứa và gãi rụng lông. Đã mời bác sỹ thú y đến tiêm rất nhiều lần mà không khỏi. Bác sỹ này cũng chịu thua rồi. Hiện tượng là da có nhiều vẩy trông như các mảng gàu trên đầu của người, các mảng da này cứ tự bong tróc ra. vùng da sau khi đã có các mảng gàu đó bong ra trở nên sần sùi, ngoài ra có những chỗ ngứa mà chó nhà em gãi chảy cả máu ra. em lấy nước hoa xịt vào đó thì nó hết ngứa và không gãi chỗ đó nữa. Chỗ đó khô lại thành vảy. Nhưng chỉ được một thời gian ngắn chó nhà em lại gãi sang chỗ khác. Gãi rất nhiều làm rụng cả lông. Nhưng có hiện tượng là chó cứ bị ngứa một thời gian rồi hết, lông mọc trở lại, rồi lại bị lại. Em cũng đã thử tắm lá xoan, lá sà cừ rồi mà không có kết quả. Hiện nay cả 3 con chó nhà em đều bị. Em rất lo là có thể bệnh này lây sang cả mèo nhà em nữa vì vậy muốn trị dứt điểm. Có ai biết địa chỉ bác sĩ thú y nào mách cho em với. Cám ơn nhiều.

nhenxinhdep

Em xin gửi mấy cái ảnh chó nhà em nhờ các bác xem hộ xem hộ có đúng là bị bệnh ghẻ không? Có ai biết bác sĩ thú y nào chữa bệnh ngứa/ghẻ/rụng lông uy tín thì mách cho em với. Em cám ơn nhiều.

Các bác giúp em với!
Em có 1 Girl SGD bị ghẻ Rụng hết lông, em đã tiêm thuốc và tắm nước lá cây. Giờ đã khỏi và đã mọc lông rồi nhưng vẫn thấy da bị bong như tế bào chết và rất hôi. Em không biết làm cách nào để cho nó khỏi HÔI, mong các bác có bác nào biết thì giúp em với.
THANKS!

Hải CĐDL

OH my god!! em biết cách chữa chó bị lường đấy, vì con chó nhà em đã từng bi mắc phải cái này.Cứ phải gọi là hôi ko chịu nổi.Cách làm như sau, các bác lấy "chút lá cây xoan" đun lên lấy nước, sau đó rủa sạch cái phần nhớt ở vết "lường" đó cho em.Sau đó lấy "lá cây khoai lang" đã giã nhỏ, trà sát lên vết "lường" đó(ko cần quá mạnh) và cứ làm như vậy cho đến khi nào hết hôi thì thôi (em nhớ là mất khỏang tầm 10 ngày gì đó).Các bác cứ yên tâm làm như vạy đi sẽ khỏi thôi em chắc chắn đó.Nếu sai em xin chịu trách nhiệm.Chứ đừng đổ nước điếu vào ,nhiễm trùng lại khổ chó của mình thôi,các bác cứ làm như vậy cho em.Đừng dem bán chúng cho bọn thịt chó nhé,khổ thân chúng lắm đó(em là yêu quí chó nhất đó).Chúc các bác thành công

ascaride

các bác ơi, chó nhà em bị được bác sĩ thú y nói bị viêm da mắt kiếng, da phần dưới 2 con mắt bị rụng dần và khô đi. cho em hỏi nó có phải nằm trong nhóm bệnh ghẻ không, có thể chữa khỏi được không.

kukumalu753

con DS nhà em bi nhiều vẩy gầu lắm và có cả giận nữa (e bắt mãi mà không hết), BSTY cho thuốc tắm và bảo là bị ghẻ phải kiên nhẫn mới khỏi, e chữa cho nó hơn 1tháng rùi mà chưa đỡ, có bác nào biết có cách nào chữa nhanh khỏi không mách em với.e xin chân thành cảm ơn