• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

bé Bun-ko biết đây là loại chó nào nhỉ :( ??????????

libear

Bun (còn hay đc gọi là Bún) bé đc 3 tháng rưỡi. Mình không biết bé là giống chó nào:( các bạn trên Vietpet giúp mình với TT.TT

khi mình hỏi ông chủ thì ông bảo đấy là chó cooker Tây Ban Nha nhưng mình google thì thấy cooker tai cũng dài như thế nhưng ko có chỏm lông trên đầu như Bun nhà mình, lông thì cong xoăn từng múi cứ như là mấy bà cô hay đi làm đầu ý, lông ở chân Bun nhà mình cũng dài và rủ nhiều hơn cooker cứ như người mặc quần ống loe vậy =)) (-> thời trang disco thập niên 80 =)) ) Bun nhìn ngố khủng khiếp

(à giả sử Bun là chó Tây Ban Nha thật thì cũng thật buồn cười vật vã ý, bữa trước mình đón cún Tây Ban Nha về thì tối đó đội Tây Ban Nha vô địch World Cup =)) )

Mình đón bé về đc gần 2 tuần rồi. Lần đầu tiên thấy bé, mình thích lắm...cơ mà bé bơ lác mình luôn, ko thèm để mắt tới mình trong khi cả đàn thì vẫy đuôi nhảy nhót chào đón mình tíu tít ( >"< ). mình thò tay vào chuồng gãi gãi, vuốt vuốt, nựng nựng mà bé chỉ thèm hếnh cái đầu lên miễn cưỡng hưởng ứng...hix...chỉ đến khi thấy bác chủ bước ra thì bé mới đứng dậy, nhảy tưng tưng, ngoáy mông tít thò lò, mắt thì hấp ha hấp háy ra chiều sung sướng lắm. Thế nên khi mới đón bé về mình cũng hơi lăn tăn lo lắng...sợ bé ko thèm theo mình. Nhưng hai ngày sau Bun mới lộ hết cái bản chất quỉ sứ của nó =)) . Bun quấn chủ lắm, ko lúc nào rời mình nửa bước, mình chỉ lỉnh đi xem TV có 1 tẹo là nó gào cái mồm ra rên rỉ khóc lóc (nghe như kiểu oan ức đầy trời ý). mẹ mình cho nó ăn thì nó cứ đứng nhìn, nó đòi mình cho nó ăn ="=. Lúc nhảy nhót chơi đùa thì tung trời nổ đất (hậu quả là vỡ mất 3 cái bình hoa bằng gốm sứ của mẹ =)) tất nhiên là mình ko nỡ để bé chịu đòn nên đành nói dối mẹ là do mình và thằng em trai đuổi nhau nên va vào làm vỡ...nhưng những 3 cái bình 1 ngày =)) thế là bị mẹ phát hiện và kết cục là cả 3 bị phạt 1 trận nên thân :">). Bun chơi bóng tài lắm :D mình cứ tung bóng là nó nhảy lên cướp bóng or nhặt bóng về. Mỗi tội sau khi nhặt bóng về xong là cô nàng trèo vào lòng mình gặm bóng >"< mà cô nàng đâu có nhỏ lắm cho cam TT.TT. Chắc Bun ngứa răng hay sao ý mà hay gặm và nhá đồ lắm! nó hay nhai bóng, dẻ lau nhà, con Teddy của mình TT.TT, ông phật Di Lạc bằng gỗ của ba mình và mấy cái ôtô đồ chơi của thằng em mình nữa (thế mà ba mình khen tấm tắc là nó ngoan vì ko gặm giầy dép =)) )

nghịch ngợm xong là lăn đùng ra ngủ =)) (nhìn cái dáng ngủ ghét ko đỡ được >"< )

mình vẫn hay nghĩ chó tây thường hay ai ai cũng mừng...cơ mà lần này thì chắc mình hiểu lầm :"> con Bun nó thường ko sủa dữ (lúc đầu mẹ mình cứ tưởng nó ko biết sủa =)) ) có người lạ đi ngoài đường nó cũng chẳng sủa mà ngồi yên lừ mắt theo dõi, đến khi người ta bước chân vào nhà thì nó nhỏm mông dậy, đứng yên tại vị trí ban đầu rồi sủa (mình đoán chắc nó cũng sợ người lạ :p ). các thành viên trong nhà đi đâu về thì nó sủa đúng 1 tiếng báo hiệu nhẹ nhàng rồi ngoáy mông mừng (vì nó ko có đuôi mà :D ). kể cả chơi bắt bóng cũng thế, chỉ có mình và thằng em ném bóng thì nó mới thoải mái chạy bắt bóng, còn mấy bác hàng xóm nhử ném bóng thì nó đứng trân trối nhìn quả bóng rồi nhìn chủ =)) lúc đó ánh mắt nó như thể đang thốt lên "Ơ!" =))

Ko biết là chó bình thường có ăn rau hay ko :-S nhưng con Bun nhà mình thích ăn rau lắm ý nhất là bắp cải và rau muống.Vd: 1 bữa nó ăn khoảng 1 bát con đầy thì 2/5 là cơm; 2/5 là canh; 1/5 là rau và điểm xuyết thêm 3,4 miếng thịt rán mình cắt nhỏ ra
(ko biết như thế là có vấn đề gì ko..mình thấy lạ nên hơi lo lo :-S )

libear

Bun (còn hay đc gọi là Bún) bé đc 3 tháng rưỡi. Mình không biết bé là giống chó nào:( các bạn trên Vietpet giúp mình với TT.TT
(mà mình cũng ko biết mình post bài có đúng box ko nữa :(( )

khi mình hỏi ông chủ thì ông bảo đấy là chó cooker Tây Ban Nha nhưng mình google thì thấy cooker tai cũng dài như thế nhưng ko có chỏm lông trên đầu như Bun nhà mình, lông thì cong xoăn từng múi cứ như là mấy bà cô hay đi làm đầu ý, lông ở chân Bun nhà mình cũng dài và rủ nhiều hơn cooker cứ như người mặc quần ống loe vậy =)) (-> thời trang disco thập niên 80 =)) ) Bun nhìn ngố khủng khiếp

(à giả sử Bun là chó Tây Ban Nha thật thì cũng thật buồn cười vật vã ý, bữa trước mình đón cún Tây Ban Nha về thì tối đó đội Tây Ban Nha vô địch World Cup =)) )

Mình đón bé về đc gần 2 tuần rồi. Lần đầu tiên thấy bé, mình thích lắm...cơ mà bé bơ lác mình luôn, ko thèm để mắt tới mình trong khi cả đàn thì vẫy đuôi nhảy nhót chào đón mình tíu tít ( >"< ). mình thò tay vào chuồng gãi gãi, vuốt vuốt, nựng nựng mà bé chỉ thèm hếnh cái đầu lên miễn cưỡng hưởng ứng...hix...chỉ đến khi thấy bác chủ bước ra thì bé mới đứng dậy, nhảy tưng tưng, ngoáy mông tít thò lò, mắt thì hấp ha hấp háy ra chiều sung sướng lắm.Thế nên khi mới đón bé về mình cũng hơi lăn tăn lo lắng...sợ bé ko thèm theo mình. Nhưng hai ngày sau Bun mới lộ hết cái bản chất quỉ sứ của nó =)) .

Bun quấn chủ lắm, ko lúc nào rời mình nửa bước, mình chỉ lỉnh đi xem TV có 1 tẹo là nó gào cái mồm ra rên rỉ khóc lóc (nghe như kiểu oan ức đầy trời ý). mẹ mình cho nó ăn thì nó cứ đứng nhìn, nó đòi mình cho nó ăn ="=. Lúc nhảy nhót chơi đùa thì tung trời nổ đất (hậu quả là vỡ mất 3 cái bình hoa bằng gốm sứ của mẹ =)) tất nhiên là mình ko nỡ để bé chịu đòn nên đành nói dối mẹ là do mình và thằng em trai đuổi nhau nên va vào làm vỡ...nhưng những 3 cái bình 1 ngày =)) thế là bị mẹ phát hiện và kết cục là cả 3 bị phạt 1 trận nên thân :">).

Bun chơi bóng tài lắm :D mình cứ tung bóng là nó nhảy lên cướp bóng or nhặt bóng về. Mỗi tội sau khi nhặt bóng về xong là cô nàng trèo vào lòng mình gặm bóng >"< mà cô nàng đâu có nhỏ lắm cho cam TT.TT. Chắc Bun ngứa răng hay sao ý mà hay gặm và nhá đồ lắm! nó hay nhai bóng, dẻ lau nhà, con Teddy của mình TT.TT, ông phật Di Lạc bằng gỗ của ba mình và mấy cái ôtô đồ chơi của thằng em mình nữa (thế mà ba mình khen tấm tắc là nó ngoan vì ko gặm giầy dép =)) )

nghịch ngợm xong là lăn đùng ra ngủ =))

thiu thiu

rồi thiu thỉu

rồi thì khò khò

(hình như chụp hình ko có flas nhìn lông đẹp hơn :D )

nhìn cái dáng ngủ ghét ko đỡ được >"<

mình vẫn hay nghĩ chó tây thường hay ai ai cũng mừng...cơ mà lần này thì chắc mình hiểu lầm :"> con Bun nó thường ko sủa dữ (lúc đầu mẹ mình cứ tưởng nó ko biết sủa =)) ) có người lạ đi ngoài đường nó cũng chẳng sủa mà ngồi yên lừ mắt theo dõi, đến khi người ta bước chân vào nhà thì nó nhỏm mông dậy, đứng yên tại vị trí ban đầu rồi sủa (mình đoán chắc nó cũng sợ người lạ :p ). các thành viên trong nhà đi đâu về thì nó sủa đúng 1 tiếng báo hiệu nhẹ nhàng rồi ngoáy mông mừng (vì nó ko có đuôi mà :D ). kể cả chơi bắt bóng cũng thế, chỉ có mình và thằng em ném bóng thì nó mới thoải mái chạy bắt bóng, còn mấy bác hàng xóm nhử ném bóng thì nó đứng trân trối nhìn quả bóng rồi nhìn chủ =)) lúc đó ánh mắt nó như thể đang thốt lên "Ơ!" =))

Ko biết là chó bình thường có ăn rau hay ko :-S nhưng con Bun nhà mình thích ăn rau lắm ý nhất là bắp cải và rau muống.Vd: 1 bữa nó ăn khoảng 1 bát con đầy thì 2/5 là cơm; 2/5 là canh; 1/5 là rau và điểm xuyết thêm 3,4 miếng thịt rán mình cắt nhỏ ra
(ko biết như thế là có vấn đề gì ko..mình thấy lạ nên hơi lo lo :-S )

lamvan

cocker đó

Em này là Cocker bạn ơi giống y chang e nhà mình nhè.(Cocker đầu bông đó) nên hơi khác so với mấy em trên mạng đó mà:D
Mấy em này thích ăn trái cây với hay ăn rau nhiều lắm.:love struck:
Bạn vô coi thử xem giống em Cocker nhà bạn không nè:):):coffee:
http://lvcocker.weebly.com

rhinky

Member
nó là cocker american bạn ơi!
bé dễ thương quá,được lên giường ngủ =]]

Vanille

Member
Cocker chứ còn gì nữa, nhưng không fải Cocker American đâu. Cocker English muh !!! Với lại bạn nên biết thêm, ớ nc ngoài, cún hay đc căts lông thường xuyên, Cocker thì hay bị xén "tóc" lắm. Nên bạn ko thấy "tóc" lởm chởm như cún nhà bạn. Chúc cún cưng của bạn ngoan nhe!

yeupet99

Em này là Cocker bạn ơi giống y chang e nhà mình nhè.(Cocker đầu bông đó) nên hơi khác so với mấy em trên mạng đó mà:D
Mấy em này thích ăn trái cây với hay ăn rau nhiều lắm.:love struck:
Bạn vô coi thử xem giống em Cocker nhà bạn không nè:):):coffee:
http://lvcocker.weebly.com
Àh, bạn này mình gặp trên kênh 14 peticon. Chó của bạn đâu chưa? Chúc bạn may mắn.:)

libear

hôm nay ngày cân định kì của em ý :D
và... kết quả là: 4 Tháng-8 lạng2 :D (mình nuôi mát tay hay sao mà lên cân nhanh vật :">)

Vanille

Member
Thật ra em của Cocker của bạn tớ nghĩ là lai, vì nó không thuần Cocker Anh, mà cũng chảng giống Cocker Mỹ. Cocker Anh nếu mà còn bé, mà kể có lớn rồi không có tóc tai bờm xờm thế đâu ^^. Cocker Mỹ thì lông xù hơn, nhưng cái mặt không giống. Có thể lai giữa 2 giống trên.

libear

ừ hen. cảm ơn cả nhà giúp đỡ :* chắc là cocker lai :D hí hí cưng lắm ý.

- hí hí Bun yêu vật vã cả nhà ạ, hôm nay mình phát hiện ra Bun có thể làm 1 trò rất hay: "giả vờ ngủ" =)) . mẹ mình lau nhà xong mà Bun cứ chân đất chạy tung tăng -> mẹ tớ mới quát: "cún, HƯ!" - Nó đứng yên bất động. thấy buồn cười lắm ý=)) . mẹ quát tiếp: " đi ra"- nó rón rén đi nhón chân ra sảnh ngoài nhà. nhưng nó cứ đứng tò tò từ ngoài nhòm vào trong ánh mắt nheo nheo tỏ vẻ suy nghĩ, thấy thế mẹ tớ mới quát "ngủ đi, nhắm mắt vào" (mẹ chắc thấy đc thể làm tới quát bừa chứ có dạy gì đâu =)) ) thế mà nàng ta nằm soài người ra , nhắm mắt vào và giơ 2 chân trước lên trời =)) OMG buồn cười vỡ bụng mất thôi =))

(đôi khi mình thấy mama mình cute lắm ý, mama muốn sai mình lấy cốc nước, định gọi cho giống cái truyện cổ tích giif gì mà có cậu bé Tích Chu ý. đáng nhẽ phải nói:"Tích Chu ơi lấy cho mẹ cốc nước" thì mama mình nói bừa sang "Pikachu ơi lấy cho mẹ cốc nước" =)) cả nhà đc phen cười vỡ bụng )

- dạo này lông nó có biểu hiện khá kì quặc...mình lo lắm. mấy bữa nay thấy lông bay lung tung trong nhà..thì ra là Bun rụng lông. mấy bữa sau thấy lông dài màu trắng ngà trên lưng thưa dần và thay vào đó là lớp lông có vẻ cứng hơn, óng hơn, mượt hơn và sát vào da hơn (chứ không bờm xờm nữa) lớp lông này màu nâu đỏ xầm (kiểu màu socola ánh đỏ ý)
Nó không dài lắm, khoảng 2 đốt ngón tay ý mà lại hơi ôm vào lưng. từ sống lưng kéo xuống thân thì lông dài dần, hai bên lườn lông đài và rủ, bụng với cổ thì lông xoăn tít đặc biệt lông phần ức dạo này bắt đầu thấy hơi dài ra thì phải, nhìn ngang rủ như rèm ý (nhưng hình như chưa thay hết lông hay sao mà nhìn rõ rệt 2 mảng mầu: nâu đỏ và vàng ngà hơi đỏ) bữa nay lông mọc dầy lại thấy đỡ lo 1 chút chứ hôm trước thấy lông bay bay mà lưng thì ít lông dần...mình cứ sợ nó bị hói lưng, rồi lo không biết mình dùng xà bông với phấn thơm trẻ con có vấn đề gì hay sao mà lông rụng phát khiếp ý.

- cocker 4 tháng mà nặng 8 lạng có là số cân bình thường không nhỉ

(đã chụp ảnh định cho cả nhà coi xem lông Bun có bình thường không cơ mà cái ptbk nó load như rùa ý, ngồi load ảnh mãi, lúc sau load xong thì chả ma nào thấy ảnh đâu cả)