• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

bác nào pro có kinh nghiệm về BC gà lâu năm giup em với .

bo_cau

muốn phân biệt được BC gà thuần với BC gà lai thì phân biệt như thế nào , về màu long và hình dáng ra sao , em nghe nói bồ câu gà màu vàng mắc hơn các màu bình thường cũng không bít tại sao nửa BC gà màu vàng có ưu điểm gì . em muốn mua BC thuần mà sợ mua nhầm BC lai bác nào pro xin giúp em với .

hailua@

Member
theo em tùy từng thời điểm bạn à, như thời điểm này em lại thấy đỏ nâu lại mắc hơn vàng.
Theo em chọn bc gà thì e chỉ quan tâm trọng lượng, màu không lem, dài đòn hay ngắn đòn tùy theo giống. Tuy nhiên đi nhiều nơi nhưng chưa nơi nào em thấy chim đạt đc 1-1.2kg/ con như quảng cáo. Thân

cucaimuoi

bạn nói đúng mình cũng tham khảo nhiều nơi nhưng chưa gặp con nào ngoài 1k mình có 4 cặp nhưng cân nặng mổi em có 8lang5 :))

BC gà nặng trên 1k giờ hiếm lắm.Vì thực chất nó ko phải BC gà. Đó chỉ là BC Pháp lai dòng VN1. Nếu là Bồ Câu Gà thật sự nó phải nặng hơn nữa cơ. BC gà ở đây chắc các bạn muốn nói đến loại BC Mỹ trước đây mình đã từng nuôi. Sở dĩ vì sao nó hiếm vì nó đẻ rất thưa 1 năm chỉ đẻ tầm 4-6 lứa thôi. Trước đây mình nuôi 1 cặp con trống nặng 1k5 và con mái 1k35. Nhưng nuôi mấy tháng trời mới đẻ được 1 lứa thì lại dẫm chết con ( hồi đó cũng mới nuôi, kinh nghiệm chưa có nhiều). Bồ câu này nuôi con rất vụng vì trọng lượng quá nặng. Lứa thứ 2 thì dịch cúm gia cầm bùng phát đại dịch. Nên nhà mình bị tịch thu hết để tiêu hủy. Tiếc thật giờ mà còn chắc là hàng hot:(

quoctoandhtv

tớ nghĩ bồ câu gà thuần màu long không lem, dáng chuẩn thôi chứ cân nặng k thành vấn đề
:)

Bồ câu gà mỹ có màu lông đặc trưng là vàng, còn bồ câu gà pháp thì nhỏ con hơn và màu lông có thể là trắng, đỏ, bông.... chỉ căn cứ vào màu lông vàng để nhận biết bồ câu mỹ thôi còn bồ câu pháp thì màu lông không nhất quán.

Hiện giờ ở việt nam vì lai hoặc thoái hoá nên hiếm có bồ câu gà lớn con nặng trên 1kg. Bạn đi mua bồ câu gà cứ nhìn bố mẹ và mua bồ câu con nếu ưng ý.

bocau_haiphong

BC gà nặng trên 1k giờ hiếm lắm.Vì thực chất nó ko phải BC gà. Đó chỉ là BC Pháp lai dòng VN1(
bồ câu pháp dòng gì thì dòng cũng không có con nào lên đến trọng lượng đó bạn ạ , tớ nuôi và nghiên cứu cũng nhiều nhưng chưa thấy ở đâu nói bc pháp thể lên được tới trọng lượng đó ngoài các bài viết trên mạng,mà giống của tớ là giống chuẩn tại trại thụy phương đó...