• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

bàn tròn thảo luận(newbie)

Chào các bạn.mình cũng vừa mớI tậu 1 chú coker về nhà nên mình xin mạo muộI viết bài viết này vừa là hỏI thăm,vừa cùng các bạn trao đổI kinh nghiệm để các bạn trong gia đình coker chúng ta có them những kiến thức hay khi nuôi dạy coker.
Mình có 1 số câu hỏI mà mình thắc mắc và cũng muốn học hỏI ở các bạn là như sau: ( mớI biết coker thui,hihi).sơ lựơt về coker nhà mình :pé trai cũng 8 thág tuổI rùi.ko bít nặg nhiêu kg nữa,nhưng mà thấy em nó hơi ốm tí.đang vỗ béo lại.mình chỉ có những thong tin đó thôi.còn sổ chit của pé thì mất tiêu rùi.nhưng nghe nói là đã chit ngừa.nhưng mình muốn chit lạI cho pé cho chắc để pé khỏe mạnh.
1. coker của ko bít có nên cắt đuôi ko? Mình đa số thấy các bạn đều ko để đuôi và mình thấy để đuôi nó ko đẹp và uyển chuyển mấy.
2. lông của coker thì các bạn cũng thấy nó dài ở từng chỗ riêng biệt.thế và rụng cũng ko ít long.thế mình xin hỏI có nên cắt tĩa lông cho nó ko?những sợ long mỏng dài thường yếu và để rụng thế ta nên cắt chúng bớt,tỉa gọn gàn lạI thì lông có dài ra,dày lên như tóc chúng ta ko?coker đẹp thì cũng đồng nghĩa bộ lông cũng đẹp đúng ko bạn,hiih.
3. vấn đề quan trọng nhất của mình là nuôi coker làm thế nảo để cho tai chúng dài ra và thật đẹp,đặt trương của chúng là đôi tai dài.
4. cái này cũng dễ nhưng mà cũng khó đối với mình là việc chế độ ăn uống của coker sao cho nó đầy đủ chất và có thể phát triển tốI đa được.
5. câu hỏI phụ là các bạn có biết cách dạy coker hay nhất ko?chúng ta ko phảI là 1 huấn luyện viên giỏI,cũng ko có nhiều kiến thức,điều kiện sân bãi để dạy chúng.nhưng chắc các bạn cũng có những kinh nghiệm bản thân về dạy coker of mình.mình mong được các bạn giúp đỡ.
mình chỉ có một số câu hỏI đó.các bạn giúp mình nhà.mình mong bài viết này sẽ có thật nhiều câu hỏI và cũng thật nhiều câu trả lờI để chúng ta có thể cùng nhau chia sẽ, học hỏI nhưng kinh nghiệm nuôi coker thật tốt và thật đẹp.
chân thành cám ơn các bạn đã quan tâm đến bài viết này.

1. Cocker được cắt đuôi để cho thêm đẹp, ở Scotland người ta dùng cocker để săn gà nên phải cắt đi cho thuận: có nhiều nước đã cấm việc cắt đuôi và cắt tai như Bỉ, Pháp

2. Lông của cocker cần được chăm sóc thường xuyên: chải lông hàng ngày để không bị rối. Còn nếu bạn muốn học cách tỉa lông cho cocker thì hôm nào mình dịch từ tiếng Pháp ra cho mà đọc, nhưng cần nhiều loại kéo, lược, dao cạo mà ở VN chưa có

3. Cocker thì tai dài tự nhiên chứ không có cách gì cả, Cocker thuần chủng thì tai sẽ dài đến vai khi trưởng thành. Thường xuyên phải lau tai vì Cocker rất hay mắc bệnh viêm tai.

4. Dinh dưỡng thì tốt nhất là thức ăn khô, vì thức ăn tươi mình không biết liều lượng nhất định có thể là quá nhiều chất bột hoặc không đủ thịt, thiếu rau xanh. Nếu mà nhà có điều kiện thì có loại thức ăn khô của Royal Canin (Pháp) dành riêng cho Cocker.

5. Cocker rất dễ dạy bảo, nhưng nó cũng bướng lắm. Nó cần có một sự giáo dục cứng rắn và cần nhiều sự trờ đợi. Và cần giáo dục rất sớm.

Đó là tất cả những điều mình có thể nói ( Tiếng Việt khó quá, chắc là có nhiều lỗi chính tả). Chúc Cocker của bạn sẽ "béo tốt" chở lại.

À mà còn việc chích ngừa, hãy đợi khi cocker của ban đủ một năm thì hãy chích ngừa. Nếu nó chưa tẩy giun thì nên tẩy. Mà người ta bảo bạn là chích ngừa rồi thì phải có giấy tờ chứ. Nên có một quyển sổ theo dõi sức khoẻ

thật cám ơn bạn.tai của con TIn nhà mình chỉ dài có 15cm ha.co le la hoi ngan dug ko bạn.nó 8thág ( rùi ) rồi.Sổ của pé thì mình cũng pó tay.bạn mình nói là mất tiêu ( rùi ).chỉ bít là đã chích care ( rùi ).còn mấy thứ khác thì nó cũng pó tay. ko bit thằng đó nuôi thế nào mà mình thấy nó ôm ôm thế nào ấy.hnay mình mới cắt tỉa lông bớt,tắm rữa sạch sẽ thơm tho cho pé và chở đi 1 vòng tp.hihi.ko ( bít ) là coker bao nhiêu tháng thì phát triển hoàn chỉnh nhỉ?tai pé coker nhà mình hơi bé nên ko ( bít ) sao đây.chắc cắt tỉa lông thường xuyên để lông dài ra cho chắc khỏe ở vùng tai và sườn ( wá ).nhìn coker của đnà anh đàn chị đẹp fết.thích ghê.

à với lại pé này 8thág ( rùi ) rồi ko ( bít ) biết cắt đuôi thì có bị gì ko nhỉ?mình sợ nó đau ( lém ), lắm nên chưa dám đưa pé đi.bạn cho mình ý kiến nhé.vài bữa nữa mình mượn đc đt thì post hình pé lên.cho bạn xem.hen.cũng dễ thương lém

ohh 15 cm thì dài rồi, nên dùng tông-đơ để cạo phần lông trong tai của cocker 2/3 thôi nhé (để không bị viêm tai), phải để lại một ít ở dười. Cocker khoảng hơn 8 tháng là không phát triển nữa. Hôm nào chụp ảnh cho mọi người xem nhé

thật cám ơn bạn.tai của con TIn nhà mình chỉ dài có 15cm ha.co le la hoi ngan dug ko bạn.nó 8thág ( rùi ) rồi.Sổ của pé thì mình cũng pó tay.bạn mình nói là mất tiêu ( rùi ).chỉ bít là đã chích care ( rùi ).còn mấy thứ khác thì nó cũng pó tay. ko bit thằng đó nuôi thế nào mà mình thấy nó ôm ôm thế nào ấy.hnay mình mới cắt tỉa lông bớt,tắm rữa sạch sẽ thơm tho cho pé và chở đi 1 vòng tp.hihi.ko ( bít ) là coker bao nhiêu tháng thì phát triển hoàn chỉnh nhỉ?tai pé coker nhà mình hơi bé nên ko ( bít ) sao đây.chắc cắt tỉa lông thường xuyên để lông dài ra cho chắc khỏe ở vùng tai và sườn ( wá ).nhìn coker của đnà anh đàn chị đẹp fết.thích ghê.

à với lại pé này 8thág ( rùi ) rồi ko ( bít ) biết cắt đuôi thì có bị gì ko nhỉ?mình sợ nó đau ( lém ), lắm nên chưa dám đưa pé đi.bạn cho mình ý kiến nhé.vài bữa nữa mình mượn đc đt thì post hình pé lên.cho bạn xem.hen.cũng dễ thương lém
Xin vui lòng không sử dụng ngôn ngữ @, ngôn ngữ chát khi viết bài tham gia diễn đàn.

8 tháng rồi thì không cắt đuôi được nữa đâu phải cắt từ mấy hôm mới đẻ cơ... mà mình thấy có đuôi hay không đuôi thì có làm sao... mình phản đối việc cắt tai và cắt đuôi... có phải bạn mua của cavien89 không? mình thích con đấy lắm...

ùh mình lấy từ cavien.pé giờ đẹp lắm.hơn lúc cavien nuôi nhiều.mình 2ngày là cắt tỉa lông cho pé 1 lần,giờ nhìn gọn gàn và sạch sẽ,thơm mùi dâu đoàng hoàng.nhưng mình thấy pé ko co đuôi đẹp hơn.mình thích thế.có đuôi nhìn ý như cây chổi ấy.tếu tếu và ko đẹp.nên mình muốn cắt.mình mua nhưng mà cũng ko có thấy hình nó.tự nhiên đi wa bên đó mua lun.chắc có lẽ là có duyên với nó wé,hihi.vài bữa nữa post hình lin hen.xem có khác hơn lúc bạn xem ko hen.

coker của pác phương nhìn dễ thương nhỉ.bé của mình thì đôi tai ngắn hơn bạn 1 tí,lông thì wé trời lun.mới tỉa gọn gàn lại.nhìn cũng bãnh trai lắm.sao lại có nguy cơ xa nó?ở nhà tui nhỏ tí,nuôi tới 3 pé lun,ngày nào cũng bị chửi thế ma cũng nuôi bình thương thui,hihi.chửi thì nghe.có ai dám làm gì nhau đâu nè.chỉ ngán 1 cái là tụi nó hát đồng thanh thì mệt lắm.kêu con này im thì con kia hát,kêu con kia hát thì... mịt cả óc.hihi nhưng vẫn vui.

Vui nhỉ, nhưng 3 em lận/ Mình giữ lại rồi. Cái là mình ko có time, vẫn chưa tâp cho nó đi vệ sinh đúng h duúng chỗ nên chưa để trong nhà đc (nhà trải thảm) nên để ngoài sán không được sạch lắm. Phải tập dần dần vậy. Dịnh lập topic cocker ở hà nội mà làm mái ko đc, để giao ;ưu và còn sản xuất các pé đáp ứng nhu cầu chị em iu cocker ( phi lợi nhuận nhé :D )

tính mở off ở hà nội à?3 em của bạn lông ngắn wá trời.pé Teen nhà tui thì lông wé trời.rụng cũng thấy ớn luôn.mới mua chai thuốc tránh rụng lông là khử mùi hôi of da cho pé đây.ko có máy chụp hình ko chụp cho pác coi dc.hwa mới đem đi chích ngừa hnay say ke rùi,ság giờ nằm li bì lun,hihi.

Hi sorry, nhình gõ nhầm . Không phải "nhưng 3 em lận" mà ý mình ở đây là nhà bạn có "những 3 em lận" vui nhưng sẽ mệt đấy nhỉ

thì nhà tui cũng có 3 pé lun nè.nhưng mà đã hy sinh hết 1 em rồi.ko phải vì nó đái ỉa bậy nhưng mà chúng nó hát đồng thanh cả nhà tui điênđầu.với lại tới mùa 2 pé nhỏ rụng lông làm papa tui bịnh lun,ông đòi cho chúng go out hít.giờ chỉ giữ lại đc 3 pée thui.buồn lắm.pé cụt cưng với tui fải chia tay với tui.huhu.buồn lắm.pé là chó cỏ thôi nhưng mà thân với tui hơn bất 2 pé kia.sáng ngủ dậy là pé kêu tui dậy.thấy tui thì mừng lắm.
vài ngày trc đi thăm pé mà pé cứ wấn lấy tôi mãi.tui đi dâu thì Tin nhỏ đi đó.lúc về nó đi theo tui đòi lên xe về.nhìn buồn qá trời,huhu.vắng nó rùi tui nhớ nó lắm.nhưng ở nhà chỉ đc giữ 2 pé thôi.tại má tui ko chỉ cho con pé Su đi (vì nó ko đc thông minh lắm,ko đc cái gì chỉ bít nịn thôi.huhuh)thế mà má tui ko muốn cho nó đi.thì tui fải hy sinh pé Tinnhỏ of tui.hichic.

sao gia đình coker nhà chúng ta buồn nhỉ?ít ai vào thăm những bé coker mà cũng chẵng ai giao lưu gì hết buồn quá.chẳng lẻ coker đang suy? thế thì rất đáng buồn.chúng ta làm cho gia đình thêm náo nhiệt và hưng fấn đi các bạn ơi