• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Ai giúp mèo nhà mình với !!!

mai_meo

Member
Ui ! Khổ thân bé Tun nhà mình ghê ! Hình như tối hôm qua nó đi oánh nhau với con mèo nào đấy rồi bị nó cắn và đánh cho hay sao ý. Sáng nay mình dậy, thấy bé Tun nằm vật vã ở trong ổ, chân trái của bé chảy máu toé loe. Mặt méo xềnh xệch, lại bị cào cho 1 fát giữa mũi. Trời ! Nhìn thương lắm lắm. Bé nằm ở đây, thấy tiếng mình cũng chẳng thèm ngóc đầu dậy. Mình thấy thì mới đặt bát wishcat giữa mặt cũng chẳng buồn đụng tới. Lạ ghê gớm . Bé Tun nằm bệt từ sáng đến tối giờ, ăn mỗi 1 ít cá . ăn xong lại nằm ngủ. Mọi khi bé chạy đi chạy lại, nhắng nhít lắm nhưng từ lúc bị chảy máu chân thì chả đi lại, ko thèm ăn uống gì cả. MÌnh cg~ buồn lắm ! Không biết có fải là Tun bị gẫy chân ko nữa ! Ai biết cách chữa ko ???:(:)(:)(:)((

missxuto

Member
Hic, thương em í nhà bạn quá. Mình nghĩ tốt nhất là nếu bạn có điều kiện thì nên đưa em í đi khám xem thế nào, chứ ngồi mà đoán bệnh thì khó lắm:(. Nếu bệnh nhẹ thì không sao, chứ (dại mồm) em í bị nặng rồi biến chứng thì mình sẽ ân hận lắm đó.:(

Bạn đưa bé đi khám ngay đi nhé. Nếu không gọi bác sĩ thú y tới nhà cũng được. Bạn nhớ cẩn thận, đừng để vết thương nhiễm trùng, cũng không nên để bé đi lại nhiều, sẽ khó lành lắm. Nếu bé không chịu ăn thì bạn nên để wishkas ngâm vào nước cho trương phình lên, mềm ra sẽ dễ ăn hơn. Có thể mèo của bạn bị ốm, nên lười không muốn nhai, không muốn ăn đó. Nếu em vẫn không ăn, thì bạn để thức ăn ra tay bạn và để trước mặt em (Đút cho bé ấy mà) thì may ra bé sẽ ăn. Nói chung là mèo nào cũng thích được cưng chiều mà.
Nếu em vẫn không chịu ăn thì bạn đi mua đường gluco rồi pha với nước sạch. Cho mèo uống. Tùy vào thể trạng và khả năng hấp thụ của mèo mà bạn có thể cho uống khoảng 1 tiếng hoặc 2 tiếng một lần. Nước đường gluco cũng có tác dụng lắm (như khi chúng mình bị ốm hoặc mèo bị ốm quá thì mọi người cũng đưa đi truyền dịch ấy mà). Nước dường sẽ cung cấp đủ dinh dưỡng cho mèo nhưng sẽ không làm mất cảm giác đói của mèo đâu.
Nói chung thì mèo khỏe mà không ăn còn ốm, nếu đã ốm rồi mà không ăn là không được đâu. Rất đáng lo đấy bạn. Bạn nhớ làm ngay nhé, không thì khổ thân em ấy lắm

Bạn thử sang topic sức khỏe của mèo để hỏi và tra cứu. Như thế mọi người sẽ dễ quan tâm và trả lời bạn hơn. Biết đâu bạn lại tìm được thông tin có ích đó

meosg89

trời, cậu phải dẫn pé đi khám liền chứ.tội nghiệp pé wá.chắc pé đau lắm

Khủng long

Active Member
Nếu bạn chưa cho em nó đi Bs ngay được thì trước mắt bạn lấy oxy già lau chùi vết thương sạch sẽ, nhớ làm nhẹ tay thôi đấy...lúc đó bạn sẽ thấy vết thương của nó rõ hơn...nông , sâu tùy cơ ứng biến...nhẹ nhàng nắn kiểm tra gân cốt xem sao ...nếu có gì bất thường phải cho đi Bs ngay.Cứ bình tĩnh xử lý bạn nhé . Chào thân .

mai_meo

Member
uh`, thanks mọi người. Hôm qua mình cũng lấy tê-ta-xi-lin bôi vào vết thương nên hôm nay mèo nhà cũng đi lại đc chỉ mỗi tội bị khập khiễng thui. Thương lắm !

Cố gắng giữ sạch vết thương cho mau khỏi. Mèo hay liếm vết thương làm chúng loét thêm ra lắm. Để nhiễm trùng là nguy hiểm lắm. Bạn không cần phải đút cho em ý ăn đâu. Cứ đặt thức ăn và nước uống ở đó, khi nào cần thì em sẽ tự ăn. Khổ thân! Chắc không phải bị mèo khác đánh đâu. Có thể là chó hay là một cái gì đó!