• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Ai giúp em vớiiii!! Husky con 2 tháng quá kén ăn

son2k

Em có 1 bé husky cái 56 ngày tuổi. Em đón bé về 10 ngày rồi ạ. 3 ngày đầu tiên em cho bé ăn cơm trộn thịt gà như ở nhà cũ, bé ăn khỏe lắm. Từ đầu tuần đến thứ 5 tuần này thì bé ăn rất thất thường (vẫn ăn cơm trộn thịt gà), bữa ăn nhiều, bữa ăn ít, có bữa bỏ ăn (đa số là bỏ và ăn ít). Đến thứ 6 tuần này thì bữa sáng bé ăn khỏe, bữa trưa ăn ít, bữa chiều thì ko chịu ăn thịt gà, em thử trộn ít cổ gà thì ăn ngon lành, nhưng cũng chỉ ăn cổ gà, ko ăn thịt gà và cơm. Hôm qua, thứ 7, bé ăn rất ít, bữa sáng và bữa tối bỏ, bữa trưa ăn rất ít (bữa trưa bé cũng chỉ ăn cổ gà, không ăn cơm và thịt gà). Hôm nay thì em có cho bé uống men tiêu hóa pharbiozym, rồi cho bé ăn cơm thịt gà, cổ gà bé cũng không ăn, chỉ ăn hạt ANF, bữa trưa cũng vậy, bữa tối thì bỏ luôn ko ăn. Mọi ng giúp em làm thế nào để bé ăn nhiều hơn và ko kén ăn với :(( Bé vẫn nghịch ngợm bình thường (nhà em còn có 1 bé phốc nữa, 2 đứa chúng nó vẫn chơi đùa nghịch ngợm với nhau). Mọi người giúp em với ạ, cứ thế này chắc em ko nuôi nổi phải bán đi mất :(((

beBean

Member
Dạo nầy mấy bạn nuôi chó bị sao đó nhỉ, chó mới lười ăn được có mấy hôm mà cũng đã cuống lên là sao ????
Chó cũng như người vậy, người nó bé thì dạ dày nó bé, nó không ăn vì ăn đủ rồi + no rồi. Công thức chung để bọn nó ăn là phải để bọn nó ĐÓI. Chó bé thì ăn nhiều bữa (3-4 bữa/ ngày) nhưng lượng thức ăn thì không nên nhiều quá. Thức ăn khô thì được cân đong đo đếm rồi, cứ theo bao bì mà táng, nhưng cho ăn cả cơm thì bạn phải tự theo dõi hôm nào thiếu, hôm nào thừa để xác định được lượng thức ăn cần thiết cho nó ở mỗi bữa. Cách nhanh nhất hiện tại nếu bạn cho cún ăn 1 ngày 4 bữa thì cắt hẳn 1 bữa đi. Nếu hiện tại cún ăn 1 ngày 3 bữa bạn phải chú ý lượng thức ăn cún bỏ thừa lại để lần sau trộn cơm/ đổ đồ ăn khô ít hơn, cứ để làm sao mà cún ăn sạch bát là được. Chỉ để bát cơm của cún 5-10p, không ăn thì bỏ đi (cơm đã trộn thì bỏ, đồ ăn khô có thể đổ lại vào lọ) tạo thành thói quen + làm cho nó đói, chỉ ăn ở khung giờ cố định và nếu không ăn sẽ đói. Men tiêu hóa chỉ giúp nó tiêu hóa thức ăn tốt hơn, không làm cho cún bạn có cảm giác đói đc nhé!

son2k

Do bé kén ăn ạ. Em có thử cho bé ăn nhiều loại thức ăn thì có loại bé ăn, có loại ko ăn. Bé nghịch lắm, nên cũng hao năng lượng, cũng đói chứ anh. Làm sao bé ko ăn cả ngày, vẫn nghịch ngợm mà lại ko đói đc? Có cách nào để bé hết kén ăn ko ạ?

beBean

Member
Cún nó đói hay không làm sao bạn biết được :D , nó giống như bạn nhấm nháp đồ ăn ngọt nhiều lần trong ngày đó, tự dưng sẽ ko cần ăn cơm nữa.
Kén ăn, biếng ăn đều có nguyên nhân như nhau, có nghĩa là cún nó đang bắt bạn phải cho nó ăn theo ý nó, bọn chó rất thông minh nên đuơng nhiên nó biết bạn cuống cuồng lên sợ nó đói. Bây h bạn phải cho nó biết là: nó sẽ ăn thức ăn theo ý của bạn & theo giờ bạn cho nó ăn, không ăn thì chịu đói. Như mình nói ở trên, chỉ cho ăn ở 1 giờ giấc cố định, sau 5p mà ko ăn hết thì bỏ thức ăn đi, kệ nó, các bữa sau vẫn tiếp tục làm như thế, k đc có ngoại lệ. Như thế sẽ tạo thành thói quen cho nó. Còn 1 điểm nhỏ nữa mà bạn phải chú ý là chó luôn luôn phải ăn sau chủ, không cho ăn vặt linh tinh, chỉ đc ăn khi chủ cho phép. Bọn cún sẽ dựa trên hành động của bạn mà nó tư quyết định bạn trên cơ nó hay nó trên cơ bạn, 2 tháng vẫn là hiền chán rồi, vì thế nên bạn phải cương quyết khi rèn nó. Husky là giống tương đối khó bảo sau này, nên bạn cần rèn nó càng sớm càng tốt, hơn nữa còn phải kiên trì nữa, chứ nó mới biếng ăn mà bạn đã lo bán thì mình sợ sau này các vấn đề phát sinh khi nó lớn hơn bạn không kham nổi đâu, bạn nên quyết định sớm.

son2k

Vâng. Những điều anh chỉ em đều thực hiện từ khi mới đón bé về. Em phải ăn xong nó mới được ăn, ăn vào giờ cố định là 6h30 sáng, 12h30 và 18h. Em chỉ để đồ ăn tầm 10-15p, ko ăn thì em có nịnh một chút, vì tính bé từ trc khi còn ở nhà cũ đã ko tham ăn rồi, ko lao vào tranh ăn như mấy đứa khác cùng đàn. Ngoai bữa chính thì em ko cho ăn vặt gì cả (vì có cho ăn nó cũng đâu có chịu ăn =)) ). Bữa tối hôm nay em phát hiện ra rằng hình như bé thích ăn mặn, em trộn cơm với thịt gà thì ko chịu ăn, chan ít canh dưa vào thì ăn hết sạch, ăn xong vẫn còn vét bát nữa. Bây h giải quyết thế nào đây ạ? Em sợ cho ăn mặn nhiều quá thì ko tốt, mà ko cho thì ko chịu ăn:-w.Mà nó mới chỉ ăn 1-2 bữa nhw vậy nên chwa kết luận đc, em sẽ theo dõi thêm:p.Còn chuyện bán thì lúc đấy đang hơi bực và lo lắng nên em viết vậy thôi=)), chứ em cuồng husky lắm=)), tiết kiệm mãi mới mua đc nên ko chỉ vì chuyện này mà bán đâu :p

beBean

Member
Trộn canh vào cơm, hay trộn nước (or sữa) vào đồ ăn khô thì ok bạn ah, có thể cún bạn thích ăn mềm hoặc có nước (cún nhà mình thì ngược lại). Ăn đồ ăn mặn chung với người thì không tốt, nhưng canh thì không sao. Mua đồ ăn riêng cho nó hoặc cho nó ăn những đồ luộc thôi, cứ kiên trì bắt nó ăn theo ý mình, ko được chiều, bọn husky mà chiều là hư kinh luôn, sau này nó quậy mà lại khôn lắm. Nếu cún chỉ thích ăn đồ khô thì cho cún ăn toàn đồ khô cũng được, ăn như vậy thì chỉ cần chú ý luôn để nước cho nó uống thôi.

son2k

Cảm ơn anh ạ:D. Mấy ngày nay bé đã ăn uống tốt hơn rồi, bữa nào cũng vét sạch bát. Bây h em cho cơm không bé cũng ăn=))