• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

10 lý do tại sao nuôi 2 mèo tốt hơn 1 ?

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
10 lý do tại sao nuôi 2 mèo tốt hơn 1 ?

Dưới tiêu đề: "Ten Reasons why Two Kittens Are Better Than One" - Tác giả Franny Syufy Bác sỹ Thú Y- chuyên gia Giải phẫu Sinh lý học Cơ Thể mèo liên tiếp đoạt nhiều giải thưởng "các bài viết hay về mèo" của Hội các Nhà Văn chuyên viết về Mèo" Cat Writers' Association" CWA những năm 2003, 2004,2005 trên trang About.com: Cats thành viên của The New York Times Company.

Xin trích dịch "10 lý do tại sao nuôi 2 mèo tốt hơn 1 ?" để những người yêu quý mèo Việt nam cùng trao đổi.

1. Bạn tự hào vì đã có 2 sinh linh để chăm sóc và cùng sống với bạn thay vì 1.

2. Mèo thường bị cô đơn khi chỉ có 1 dù cho bạn có dành thời gian chơi đùa với nó, nhưng không thể thay thế được 1 partner nữa luôn vui vẻ với nhau, giữ cân bằng tâm lý tránh các stress bất lợi.

A kitten left alone during the day can become very lonely

3. Khi trưởng thành và về già, nếu luôn chỉ có 1 con, mèo hay bị phân tâm, ích kỷ, sống phụ thuộc vào chủ, giảm tuổi thọ.

4. Hai con mèo chung sống với nhau có thể "tự rèn luyện các các kỹ năng: toilet, săn mồi, liếm chải lông, chăm sóc nhau,thoát hiểm rơi ngã... vận động thường xuyên bằng chơi đùa làm cơ bắp rắn chắc tránh các bệnh tiêu hoá, xương khớp, còi cọc.

5. Giúp nhau tiêu hoá, chuyển hoá năng lượng sống, mèo nhanh đói, hoạt bát và thích nghi với môi trường tự nhiên. Chắc chắn nuôi 2 con mèo sức khoẻ của chúng sẽ tốt hơn.

6. Giảm thiểu các đặc tính xấu: dữ tợn, ích kỷ, nhút nhát, khó hoà đồng khi chỉ nuôi có 1 con mèo.

7. Mèo ăn ngon miệng hơn, ăn nhanh hơn, dễ cho ăn hơn khi chỉ nuôi 1 con mèo.

8. Mèo thích ấp ủ hơi ấm của nhau. Hai con sẽ là những chiếc "gối tựa cho nhau" trong các giấc ngủ hạnh phúc, êm đềm.

9. Chúng ta sẽ được xem những giây phút hài hước, ngộ nghĩnh khi 2 con mèo đùa nghịch, thậm chí đóng kịch giả bộ tức giận để đối phó với kẻ địch!

10. Chúng sẽ là những bạn tốt suốt đời của nhau. Cùng lớn lên và chung sống hằng ngày, hiểu biết tính nhau, nhường nhịn và chúng sống không thể thiếu nhau được.

mr.tuan93

Member
cảm ơn bác :) bài của bác rất hay và bổ ích, nhà em cũng đang nuôi 1 bé mèo có lẽ cũng xem xét nuôi thêm 1 bé nữa :) hi!

SheraLinh

Member

2 chàng mèo nhà em cũng yêu nhau lắm
h mới thấy lúc ấy nhận nuôi cả 2 thật là đúng đắn

BS Báu cho cháu hỏi vậy nuôi 1 mèo và 1 chó được không ạ? (tất nhiên là nuôi từ lúc cả 2 đứa còn bé cho khỏi đánh nhau) Hay nên nuôi 2 mèo 1 chó để bọn nó chơi với nhau cho đỡ buồn ạ?? ^^

chaulenba

Member
tốt quá! thế là mình có những 10 lí do để bắt bố mình cho nuôi thêm một em mèo nữa rồi :D

Cunbe

Cám ơn bài viết bổ ích này ạ, mà cháu thấy là mèo hay chó thì nuôi có bầy có bạn vẫn tốt hơn

anhhang

Member
Con này nhà bác là mèo hay chó cải trang là mèo đây mà sao nó to quá trời vậy $-)$-)
Nhà mình cũng có hai con, sắp tới bắt thêm một em chó nữa, ko biết chúng nó có chịu hòa thuận ko nhỉ ?

anhbob

Member
Em phải công nhận nuôi từ 2 mèo trở lên bọn mèo nó vui hơn thật. Nhưng mà em sợ nhất lúc bọn nó đùa nhau, nhảy rầm rầm như sập nhà í. Con nhà em mới 2 tháng bị mèo nhảy vào người tướp cả mồm, vừa tức vừa buồn cười mà không làm gì được bọn nó. Cũng tại mình thôi nhưng nhiều khi điên đầu ghê lắm.

ngudaymuon

Active Member
Nuôi hai đứa thì vui, công nhận, nhưng chúng yêu thương nhau đến mức lờ chủ của chúng đi. :(( Ngày trước nhà ngudaymuon chỉ có mình bé Xù, đi ngủ, tắm, ăn, xem phim...lúc nào con bé cũng loanh quoanh bên cạnh, bắt bế, bắt vuốt ve. Nhưng giờ...Có Ỉn, có gấu, xù quên mất chủ. :(( Chúng chỉ mải âu yếm nhau thôi, chả đoái hoài gì đến vợ chồng mình cả. Đúng là...tức anh ách.:angry:

bichdiep

Member
mèo nhà em hai tuổi rồi, rất nhát người lạ,em muốn nuôi thêm (đọc xong bài này lại càng muốn nuôi thêm cho có chị có em) nhưng mẹ em không cho vì sợ chúng ghét nhau, ai nuôi mèo già rồi nuôi thêm mèo con chia sẻ cho em chút kinh nghiệm được không ạh?

Bác chuyên gia nói đúng thật đấy. Mèo ở một mình sẽ cảm thấy rất cô đơn. Cứ như honey nhà cháu hồi uppa bỏ đi nó cũng buồn lắm bỏ ăn mất 1 tuần mãi khi nhà cháu nhận nuôi con mèo mới nó mới vui lên một chút

phamcpc

Member
Cảm ơn bác Báu! Dù e không đam mê mèo lắm nhưng cũng dành một cặp mẹ con mèo ở trong nhà! Chúc bác và bà con yêu mèo được mạnh khỏe và hạnh phúc!!
Thân
Phạm Cư

meoyeu9x

Hic, 10 lí do này chỉ đủ để làm vừa lòng ng yêu mèo (thui) thôi
chứ còn ko thuyết phục đc mama mình nuôi thêm mèo đâu :((

crazyboy13

bác sĩ àh ! mèo nhà em được 1 năm tuổi rồi giống mèo nga , em nó có mang thai một lần nhưng thai bị chết nên em đã thiến cho em nó khỏi phải mang nặng đẻ đau nữa .Thấy em nó thui thủi một mình em cũng kiếm thêm một em mèo ta nho nhỏ đen mun nuôi chung , ai dè tụi nó đánh nhau ghê gớm quá đi , chịu không nổi luôn , cứ nhìn mặt nhau là lao vào cắn nhau , vì thế em mèo nhỏ phải ra đi . Vậy bác sĩ coi cách nào giúp em tìm cho em nó một người bạn không bác sĩ ??? cám ơn bác sĩ

Cún Mèo

Member
Hai đứa nhà mình (bé Lu và thằng Lucky) bây giờ cũng hay đánh nhau..

Chúng nó đánh nhau đùa í, cứ lao vào đánh nhau huỳnh huỵch xong lại quay ra liếm láp âu yếm nhau, đúng là 2 con rồ.

Mỗi khi ngắm chúng nó đùa nhau, yêu thương nhau, sao cuộc đời mình nó hoàn hảo, hạnh phúc thế....

moimm

Member
Làm thế nào để biết chúng nó đánh nhau vì ghét nhau hay đang chơi với nhau nhỉ ?

Noa mới về nhà mình, Kenzo đã xông ra cắn và cào. Nhưng mà Noa chẳng kêu gì cả, lúc mình ngăn bọn nó thì Noa chẳng có biểu hiện sợ hãi gì cả (nếu sợ nó đã chạy tuốt về phòng), mà còn nhơn nhơn vênh mặt đứng ở đấy. Chúng nó không gầm gừ nhau, Kenzo chỉ nhìn thấy Noa là rình và xông vào tát và cắn thôi.

Kenzo nhà mình quen chơi trò đuổi theo dây và nhiều lúc khùng lên cắn cắn cào cào tới tấp rồi. Bây giờ Noa cũng y hệt thế, về nhà là cắn và cáo tất cả những thứ đang chuyển động.

Mình đã thử trò "hai đứa một mùi" rồi nhưng chưa thấy hiệu quả mấy, hiện nay phải để mỗi đứa một phòng, nhỡ đâu... Bạn nào cho mình lời khuyên nhé.

bichdiep

Member
Làm thế nào để biết chúng nó đánh nhau vì ghét nhau hay đang chơi với nhau nhỉ ?

Noa mới về nhà mình, Kenzo đã xông ra cắn và cào. Nhưng mà Noa chẳng kêu gì cả, lúc mình ngăn bọn nó thì Noa chẳng có biểu hiện sợ hãi gì cả (nếu sợ nó đã chạy tuốt về phòng), mà còn nhơn nhơn vênh mặt đứng ở đấy. Chúng nó không gầm gừ nhau, Kenzo chỉ nhìn thấy Noa là rình và xông vào tát và cắn thôi.

Kenzo nhà mình quen chơi trò đuổi theo dây và nhiều lúc khùng lên cắn cắn cào cào tới tấp rồi. Bây giờ Noa cũng y hệt thế, về nhà là cắn và cáo tất cả những thứ đang chuyển động.

Mình đã thử trò "hai đứa một mùi" rồi nhưng chưa thấy hiệu quả mấy, hiện nay phải để mỗi đứa một phòng, nhỡ đâu... Bạn nào cho mình lời khuyên nhé.
Chơi và cắn nhau thật khác nhiều chứ bạn. 2 đứa mà ôm ghì nhau, lăn lộn, tát nhau nhưng chả con nào bị trầy da, xước xát, chả thấy tiếng kêu gào , bị đánh thế mà vẫn cứ xán vào nhau thì nó đang đùa nhau đấy. Còn chúng nó mà nhìn nhau đầy hận thù, lông trên lưng và ở đuôi xù hết cả lên, luôn miệng kêu phì phì, oánh nhau thì máu rơi lông rụng, con nào yếu hơn thì co người lại bỏ chạy thì bạn không nên để chúng nó sống cùng nhau vội.Ôi, tháng 7 tới nhà mình có thêm thành viên mới chả hiểu 2 đứa nó có hòa thuận không đây :(

mi_mi

Member
Theo em, nếu nhận nuôi 2 mèo cùng 1 lúc sẽ tốt hơn việc nuôi 1 mèo trong 1 thời gian nhất định, sau đó lại nhận thêm 1 em nữa về nuôi. Em đã làm vậy 2 lần, và mèo cũ bao giờ cũng bỏ nhà ra đi. Hu hu!