• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Ông Tây " hâm ".

hic, hôm kia mình ra chợ, tình cờ thấy hai em mèo thì có một em mèo con gầy giơ xương, em kia đỡ hơn tý, gầy đến nỗi mà mình chạm vào nó còn thấy xót xa, tưởng mèo hoang mình định đem về rồi cho ai đó, không ngờ lại là mèo của bà bán rau, mình kêu lên "Bác ơi sao con mèo gầy thế hả bác", thì bà ấy trả lời : "tại nó biếng ăn với mấy con chó cứ quậy nó hoài nó lớn không được" "hai con này ngoan lắm, hồi bé nó mập lắm, không hiểu sao lớn lại biếng ăn không mập được", mình nghe mà thật sự thấy ...không lọt tai cho lắm, chắc thức ăn phải thế nào con mèo nó mới không chịu ăn chứ, tội nghiệp em ấy, gầy như một chú mèo hoang, mình lúc đó chỉ ước giá như em ấy là mèo hoang thật để mình có thể tìm cho em ấy một tổ ấm khác:(. Có lẽ cũng vì buôn bán bà ấy chẳng thể nào chăm lo lũ mèo được, mèo ngoài chợ chỉ nuôi để bắt chuột thôi, ngay nhà bạn thân mình,nhà bán tạp hoá, nó lu bu bán hàng phụ mẹ,vừa bán vừa đi học, bản thân nó còn gầy ốm huống chi là mèo. và khi mình qua đó, thấy chú mèo cũng ốm o, thân nó phải cả mấy chục con bọ chét , lật lông đến đâu là bọ chét đến đó mình bắt không xuể thấy cũng rất buồn.

Mrs_Kwon

Mình bị kết bác này nhá............... (nhìu) nhiều khi những việc mình làm cho các em ý bị coi là dở hơi..............thật đúng là....

Xoắn Lép

Tây hay Việt đều cũng là con người như nhau, nhưng xét ý thức và lương tâm - tại sao chúng ta không thể bằng họ ?
Dòm ông ấy mình quả thật thấy khâm phục, ừ ông ấy "hâm" nhưng hâm mà lòng người ta tốt, còn hơn những con người bạt bẽo kia
Thật vui cho bé mèo, đã tìm được người chủ yêu thương mình !

theo mình ông ấy không hâm đâu, chỉ có cái ông ấy là 1 con người có lòng tốt và thương yêu loài vật mà thôi, còn dân Việt Nam mình thì đa phần đều ngu và chậm tiến, từ bé đến giờ mình nuôi con gì thì không bao giờ ăn thịt con đó, nhất là mèo, ông ấy quả thatjaj là ng tốt.

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Gặp lại mèo Lucky của Ông Tây "Hâm" !

Gặp lại mèo Lucky của Ông Tây "Hâm" !

Thấm thoắt đã 2 năm trôi qua, mèo Lucky được cậu chủ nhỏ học sinh lớp 11 hồi nào nay đã là sinh viên Đại Họ Y Hà Nội. Mèo Lucky được cả gia đình bác sỹ Thú Y Thủy ở Long Biên chăm sóc chu đáo và yêu quý xem như một báu vật, một kỷ niệm khó quên với ông Tây "Hâm" David và các anh chị em Vietpet.

Nhân dịp năm Tân Mão, Tết con mèo, BSGV có thăm và ghi ảnh cả gia đình Lụky theo yêu cầu của David và một số bạn yêu mèo Vietpet.

Mèo Lucky nặng tới 6 kg, rất thân thiện, được gia đình BSTY Thủy chăm sóc rất tốt.

Hoàn- Sinh viên Y khoa, bác sỹ tương lai với Lucky thân yêu.

Gia đình mèo Lucky vuyi vẻ, hạnh phúc đón Xuân Tân Mão- năm Con Mèo .

babytired

Member
mọi người ơi, ở đâu thì chó mèo cũng bị thua thiệt như nhau hà. Mình đang sống ở Úc. Mình gửi cho các bạn bài báo này: http://www.smh.com.au/environment/a...t-now-with-a-great-future-20110130-1a9q1.html
Bạn nào có thời gian xin dịch dùm mình nghen (lười quá...). Mỗi năm các trại chó, mèo bị lạc chích thuốc cho chó mèo chết với con số là 250,000 một năm một con số khổng lồ do chó mèo bị bỏ rơi hay bị lạc hay đi hoang... Nuôi chó mèo bên đây là thú nuôi tốn kém và có thể bị phạt nếu chăm sóc chó mèo không chu đáo. Thường thì chó mèo bên đây có microchip, tên, số điện thọai của chủ để có thể tìm khi bị lạc. Mình đã một hai lần giúp đỡ chó mèo lạc. Đó gần như là trách nhiệm của mỗi người dân. Mình cũng từng nuôi Husky, bé nhà mình hay nhảy rào đi chơi. Mỗi lần như vậy khoảng nữa tiếng sau là có người nhấn chuông nhà mình để trả bé.

nikita24480

Member
theo mình ông ấy không hâm đâu, chỉ có cái ông ấy là 1 con người có lòng tốt và thương yêu loài vật mà thôi, còn dân Việt Nam mình thì đa phần đều ngu và chậm tiến, từ bé đến giờ mình nuôi con gì thì không bao giờ ăn thịt con đó, nhất là mèo, ông ấy quả thatjaj là ng tốt.
Bạn này nói chuyện ngộ quá. Chả hiểu bạn có phải người Việt ko nữa? Tại sao lại so sánh 2 nền văn hóa khập khễng như thế? Chó mèo từ bao đời này, từ cái thời các cụ nhà ta ý, đói kém, thì miếng gì có protein là chén tất. Mèo chỉ là loài vật đuổi chuột. Chó là để trông nhà. Lợi ích riêng biệt chả có liên quan gì đến bạn hay bè cả. Cái văn hóa ẩm thực ấy có từ lâu đời. Mọi người từ trc tới nay chưa bao giờ coi ăn thịt chó hay thịt mèo là mọi rợ cả. Cái đó chỉ là truyền thống thôi. Chó hay mèo cũng chỉ là động vật nuôi có ích như gà lợn hay trâu bò thôi. Cũng như 1 số nước theo đạo giáo riêng coi việc ăn thịt lợn là bẩn thỉu hay ăn thịt bò là phạm đến thánh thần.

Thời đại ngày nay, con người có của ăn của để nên chó mèo ko còn chỉ là động vật có ích nữa mà lại còn là người bạn, thành viên trong gia đình. Nhưng truyền thống lâu đời thì ko thể 1 sớm 1 chiều mà bỏ đc( hoặc ko nên bỏ chăng?) Và nếu có vì thế thì cũng ko thể coi là người ăn thịt chó mèo là ngu đần và chậm tiến đc. Chỉ là khác biệt văn hóa thôi.

Còn người nước ngoài cũng có dăm bẩy loại người. Đầy người ghét chó mèo, giết hại, đối xử tàn tệ với chúng.